Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยยยยยย เมนบอร์ด มองH/D Sata ไม่เห็นคร้าบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยยยยยย เมนบอร์ด มองH/D Sata ไม่เห็นคร้าบ

ปิดกระทู้ดีกว่า เพราะบอร์ด อันนี้ลาโลกไปแล้ว ปรากฏว่าเปลี่ยนบอร์อื่นมันมองเห็น H/D ตัวนี้ได้ฉลุยครับ ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความสนใจ

เรื่องของเรื่องคือว่า ผมซื้อ H/D SATA ของ Western Digital มาใหม่ 1 ตัว เพื่อมาแทน H/D แบบ IDE ที่มีอยู่ในเครื่องอยู่แล้ว 2 ตัว (IDE เซ็ทไว้เป็น Master/Slave ปกติ) แต่พอนำ H/D Sata มาใส่ มันกลับมองไม่เห็นตั้งแต่อยู่ในไบออสเลยครับ มีผู้ใดช่วยชี้แนะด้วย

ผมใช้บอร์ด Asus A7N8X Deluxe อ่ะคับ
    Last edited by Cyberbat; 7 Oct 2007, 04:17:50. Reason: บอดเจ๊งแล้วคับ

ท่าไม่เห็นตั้งแต่ BIOS นี้หนักใจแทนเลย ครับ
    รอท่านที่รู้จ๊ะ

Comment

สงสัยต้อง ปรับ jumper ให้ไปวิ่ง sata 150 แทน ลองดูครับ
      Last edited by Birdcomloso; 3 Oct 2007, 21:47:32.

Comment

บอร์ดท่านมันรับ sata I/sata II ล่ะครับ

Comment

รูปครับ
          Attached Files

Comment

เดี๋ยวจะลองดูคับ ขอบคุณคับ

Comment

ลองปิดRAIDที่BIOSดูนะครับ

Comment

ลองเซ้ท จัมเปอร์ให้มันวิ่งที่ 150 mb/sec แล้วคับ แต่ยังไม่ได้ปิดระบบ RAID จะกลับไปลองดูแล้วมาแจ้งท่านผู้ใจดีให้ความช่วยเหลืออีกครั้ง
                เรื่องของเรื่องผมซื้อบอร์ดมือสองมา แล้วไม่มีคู่มืออะไรมาให้เลย T T คอมพ์ที่ใช้อยู่มันก็รุ่นคุณ "โบ" ยังเป็น SOCKET A อยู่ และกำลังจะเปลี่ยนเครื่องเลยไปซื้อชิ้นส่วนที่น่าจะใช้ได้กับเครื่องใหม่มาทีละชิ้นครับ เลยยังไม่คุ้นเคยกับ HDD แบบ SATA เพราะที่ผ่านมาใช้แต่ IDE ฉลุยตลอด

Comment

ปิด Raid แล้วก็ยังมองไม่เห็นอ่ะคับ ไครมีประสบการณ์กับรุ่นนี้บ้าง ช่วยแนะนำข้าน้อยด้วย

Comment

Working...
                  X