overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 11 of 11

Thread: คำว่าแมกอินทรอส

Default คำว่าแมกอินทรอส

เพื่อนผมฝากถามมาครับ ผมก็ตอบมันไม่ได้เหมือนกันเลยมาถามว่า
    แมกอินทรอส มันต่าง อะไรกับ window และ ลีนุก แล้วคนไฮโซส่วนใหญ่มันทำไมถึงชอบใช้ แมกอินทรอส แค่นี้แหละครับ

OverclockZone Member zman's Avatar

เป็นอีกหนึ่งระบบปฏิบัติการของทางฝั่ง apple ครับ มันดูหรูหราไฮโซ ไม่เหมือนใครครับ อีกอย่างคือ คนใช้น้อย
    ไวรัสที่จะโจมตี ก้อเลยน้อยตาม ทำให้ระบบมันเสถียรมากกว่าวินโดวส์

OverclockZone Member papababa's Avatar

ที่สำคัญมันแพงครับ

OverclockZone Member kw01's Avatar

แมคอินทอช ครับ "แมกอินทรอส" ตัวนี้สะกดผิดครับ สภาพของระบบปฏิบัติการเหมาะสำหรับทำงานกราฟฟิคโดยตรงครับ อย่างงาน สิ่งพิมพ์ ,3D งานตัดต่อวีดีโอ,เพลง และตัวของแมคเอง ไม่มีไวรัสครับ เรื่องดีไซน์กับราคาก็หรูหน่อยนึงครับ
    ถ้าเข้าไปดูในเวบจะเห็นคีย์บอร์ดใหม่ บางและน่าใช้มาก(แต่ราคาก็ 2,xxx.- 3,xxx) ครับ ถ้าเพื่อนจะทำงานทางกราฟฟิคดีไซน์แนะนำให้ใช้แมคครับ

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

เป็นระบบปฏิบัติการที่ใช้งานง่ายมากตัวนึงครับ

ไวรัสก็มีครับแต่ทำอะไรมันไม่ได้ นามสกุลไฟล์ที่รันมาันต่างกัน เคยหน้าแตกเอาไดรว์ที่ใช้งานบ่อยกับเครื่องแมคแล้วไปเสียบPCเจอไวรัสบานเลย

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

Quote Originally Posted by kw01 View Post
    แมคอินทอช ครับ "แมกอินทรอส" ตัวนี้สะกดผิดครับ สภาพของระบบปฏิบัติการเหมาะสำหรับทำงานกราฟฟิคโดยตรงครับ อย่างงาน สิ่งพิมพ์ ,3D งานตัดต่อวีดีโอ,เพลง และตัวของแมคเอง ไม่มีไวรัสครับ เรื่องดีไซน์กับราคาก็หรูหน่อยนึงครับ
    ถ้าเข้าไปดูในเวบจะเห็นคีย์บอร์ดใหม่ บางและน่าใช้มาก(แต่ราคาก็ 2,xxx.- 3,xxx) ครับ ถ้าเพื่อนจะทำงานทางกราฟฟิคดีไซน์แนะนำให้ใช้แมคครับ
    mac ก็มีไวรัสงับ น้องใช้อยู่เจอมาแล้วงับ เพียงแต่ตัว mac เองไม่มี program จัดการกับไวรัส และ ไวรัสไม่ส่งผลกับ ตัว OS ของมัน..... แต่มันส่งผลกับเครื่องชาวบ้าน ที่เป็น PC แทน -*-

1. mac น้องผมติด Worm (ลืมชื่องับ) ตัว mac ไม่กระทบไรเลย OS ยังคงปกติ แต่ห้าม รันพวก Vitual Pc เด็ดขาดไม่งั้น worm ทำงานทันที flood packet จน Lan ล้มมาแล้ว - - จะฆ่ากะยากมากมายเพราะ ไม่มี Program scan virus ในเครื่องมันเลย -*-

2. mac เครื่องเดิมนั้นละ จนถึงตอนนี้ มี ไวร้ส ฝั่งตัวอยู่มากมาย หลากหลายเผ่าพันธุ์ ชนิดที่เรียกว่า ถ้าเอา copy file จากเครื่องนั้นมาลง PC ทั้งผ่านทาง flash drive หรือ network NOD32 จะร้องโวยวายแทบทุกครั้ง -*-

ps สำหรับ End-user แล้ว mac เป็น OS ที่ใช้งานง่าย สวยงาม และ สะดวกมากๆ งับ แต่สำหรับ admin หรือ programmer แล้ว เป็น OS ที่ไม่อยากยุ่งเกี่ยวด้วยเลยงับ เพราะมันค่อนข้าง บังคับและไม่ค่อยยอมให้ทำอะไรกับมันมากมายนัก -*-
    Last edited by Teardrop; 4 Oct 2007 at 11:15:05.

OverclockZone Member sorotbug's Avatar

ดีทุกอย่างครับ

แต่แพง

ชีวิตบั้นปลาย ผมต้องใช้ mac

OverclockZone Member zx430564's Avatar

เคยใช้ G5 อยู่พักนึงกับ OSX มันก็เสถียรดี

เหมาะสำหรับทำงาน ที่สำคัญเกมส์ที่ support มีน้อยอ่ะครับ

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

Mcintosh
    หลายคนว่าแพง = ="
    จิงๆแล้วไม่แพงคับ พวกงาน Render / อัด Sound โอเคกว่า PC ละค๊าบ เอิ๊กๆ
    ลองหาตามร้านคับ เค้ามักจะชอบโฆษณาว่า 8 ประการที่คนหันไปใช้ Apple
    นั่งทำงาน พี่เมียโป๊ (Adobe Premiere Pro) ขนาด Mac แล้วสำหรับบางคนยังไม่พอเลยคับ >.<"
    ปล.ส่วนมากเค้าซื้อไปใช้ทำงานกันมากกว่าคับผม โรงพิมพ์/ทำหนัง/ทำเพลง บลาๆๆๆๆๆ

OverclockZone Member

ตัวเครื้องมานสวยดีงิงิ

Mac Addict User tassapon's Avatar

คนที่บอกว่าแพงลองไปยืนใช้ดูครับ แล้วถามพนักงาน (เอาคนที่ฉลาดๆนะ) ว่าราคานี้เค้าให้อะไรมาบ้าง

แค่ลำพัง os ลิขสิทธิ์มันก็ราคาถูกกว่า windows แล้วครับ เหอๆ

ilife iwork ความง่าย สวยงาม เสถียร ที่ windows ให้ไม่ได้ มันก็พอสำหรับคำว่าแพงแล้วครับ

ลองก่อนครับ แล้วค่อยพูด อย่าดูแค่ตัวเลขราคาแล้วพูดว่าแพง (แต่สำหรับผมเองคิดว่า macbook มันแพงไปนิด)

Bookmarks

Bookmarks