Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยครับ (ย้ายก็ยอม) เกี่ยวกับการลง Windows

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ลองเปลี่ยน แรม กะ สาย IDE ดูครับ

Comment

น่าจะเป็นที่แรมนะครับ ลองถอดออกมาขัด แล้วเปลี่ยน ช่องดู
      แล้วถ้ามีแรมมากกว่า 1 แผง ให้เอาออกเหลือ แผงเดียว แล้วลองใหม่

ขอให้โชคดีครับ

Comment

เป็นไปได้มะครับว่าแผ่นเสียหาย ผมก็เคยเป็นลงแล้วจอฟ้า พอไปหาแผ่นอื่นมาลงก็ใช้ได้อ่ะครับ

Comment

อาการนี้เป็นที่ driver windows ครับ ไม่ทราบว่าเครื่องรุ่นใหนครับ E 500 หรือ sa 85 ครับ
          ถ้า 2 รุ่นนี้ ใช้ driver sata ที่เป็น ffd เขียนว่า driver sata 2000/2003/xp ครับ

Comment

ถ้ายังแก้ไม่ใด้ให้ลองใช้แผ่นพวก windows 2007 ดูอะครับ
            หรือไม่โทรมาที่ 026854393 ยุทธครับ แต่ตอนนี้ไปกิงข้าวอะนะครับ เข้ามาประมาณ 13.00 อ่าครับ

Comment

cd-rom คะ หรือ สาย ide คะ แน่นอนคะ

Comment

ตอนที่ผมติดตั้ง Windows ลงเครื่องที่ใช้ Mainboard P5B-E และ HDD แบบ SATA
                ก็พบปัญหาคล้ายๆ กันแบบนี้แหละครับ

ซึ่งถ้าคอมพิวเตอร์ของคุณ
                ถ้าเป็น Mainboard รุ่นใหม่ และใช้ HDD แบบ Sata ก็จะมีอาการขึ้นแบบนี้
                และใช้ Windows XP ปี 2006 อยู่

แนะนำว่า ควรหา Windows XP ปี 2007 เดือน ส.ค. เป็นต้นไป
                ซึ่งจะมี Driver ต่างๆ ที่รองรับ SATA และ Mainboard รุ่นใหม่ๆ มาให้ด้วยครับ

Comment

เพิ่งเป็นแบบนี้ อาการใกล้เคียงนะ

หลังจากโดนไวรัส ลง Window กี่แผ่นก็ไม่ผ่าน จะ Restart จอฟ้าเหมือนกันเลย
                  (ทั้งๆ ที่แผ่นพวกนี้เคยลงกับเครื่องนี้มาแล้ว)

ตอนแรกนึกว่า HDD เจ๊ง!! ก่อนไปเคลมลองลบพาดิชั่นแล้วแบ่งใหม่
                  (ใช้แผ่น Hiren's boot CD นะครับ ถ้าใช้แผ่น XP ลบพาดิชั่น แล้วสร้างใหม่ไม่หายครับ)

แล้วลองลง Windows ใหม่อีกที สรุปว่าลงผ่านครับ
                  Last edited by akejung; 4 Oct 2007, 12:30:09. Reason: แก้คำผิด

Comment

Error : INACCESSIBLE_BOOT_DEVICE (Error Code : 0x0000007B)

0x7B หมายถึงวินโดวส์ เอ็กซ์พีไม่สามารถเข้าถึงซิสเท็มส์พาร์ทิชัน หรือ บูตโวลุ่ม ในระหว่างเริ่มต้นกระบวนการทำงาน หรืออาจเกิดจากติดตั้งหรือการอัพเกรดไดรเวอร์ของสตอเรจอะแดปเตอร์ผิดรุ่น
                    พารามิเตอร์ตัวที่สอง ก็มีความสำคัญมากเพราะช่วยขยายความถึง รายละเอียดของเออเรอร์โค้ด 0x7B ยกตัวอย่างเช่น
                    *0xC000034 หมายถึงดิสก์หรือดิสก์คอนโทรลเลอร์ทำงานล้มเหลว หรือมีการตั้งค่าที่ไม่ถูกต้อง
                    *0xC000000E หมายถึง Storage-related drivers หรือโปรแกรมบางตัว (ยกตัวอย่าง เช่น tape management software) ไม่คอมแพตทิเบิลกับวินโดวส์ เอ็กซ์พี เป็นต้น

สาเหตุและหนทางแก้ปัญหาที่อาจเป็นไปได้
                    ถ้าเออเรอร์นี้เกิดหลังจากที่คุณติดตั้งฮาร์ดดิสก์ลูกใหม่ ให้แก้ไขได้โดยการแก้ไขไฟล์ Boot.ini (ปกติจะอยู่ที่ c:\ หรือไดรฟ์อื่นๆ แล้วแต่ว่าวินโดวส์จะติดตั้งไว้ที่ไดรฟ์ใด) และปรับปรุงค่าของ Boot manager เพื่ออนุญาตให้ระบบเริ่มต้นทำงานได้

ให้ตรวจสอบBcom.netว่าเฟิร์มแวร์ของระบบ ไม่ว่าเป็นของดิสก์คอนโทรลเลอร์ หรือการตั้งค่าไบออสของเมนบอร์ดว่าถูกต้องหรือไม่ หรือในบางกรณีวินโดวส์ เอ็กซ์พีไม่รู้จักอุปกรณ์ดิสก์คอนโทรลเลอร์นั้นๆ ให้ลองหาไดรเวอร์จากผู้ผลิตหรือจากเว็บไซต์เพื่อนำมาติดตั้ง ก็จะสามารถแก้ปัญหานี้ได้

Cradit: http://www.bcoms.net/bluescreen/0X0000007B.asp
                    Last edited by unix; 4 Oct 2007, 12:30:20.

Comment

Working...
                    X