Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบว่าไอตัว 45 nm มาน 4คอร์แท้หรือเทียมคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

แห๋มๆ นี่แหละเหตุผลที่ผมเลือก QuadCore

ถรุย~

Comment

Intel ยัง แต่ AMD ปีหน้ามาแล้ว

Comment

ท่าจะเอา 2 Core 2 ตัว

มารวมกัน ( นั่นหมายความว่าเอา Dual มารวมกัน)

ชิมั้ย ครับ
        GLORIOUS PC MASTER RACE
        May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

เนฮาเรม เป็น 4 คอร์ แท้ครับ 1+1+1+1 = 4 ปัจจุบันเป็น (1+1)+(1+1) = 4 ครับ

เอ อธิบายแบบนี้ จะเข้าใจมั้ยเนี่ย

Comment

Nehalem เป็น 4 คอร์แท้คับ คือ (4)
            ส่วน Quad Core ตอนนี้เป็น (2)+(2)
            ถ้าจะ (1+1) ต้องเป็น Pentium D คับ

Comment

C2D 1+1 = 2

Q ปัจจุบัน (1+1)+(1+1) = 4 หรือ C2D+C2D = 4 ครับ

Comment

Intel จะแท้หรือไม่แท้ แต่ตอนนี้รู้ว่า AMD 4 คอร์ด แท้ๆ มาปีหน้าครับ AMD ไม่มีคําว่าไม่แท้ครับ

Comment

Originally posted by koptmb View Post
                  Intel จะแท้หรือไม่แท้ แต่ตอนนี้รู้ว่า AMD 4 คอร์ด แท้ๆ มาปีหน้าครับ AMD ไม่มีคําว่าไม่แท้ครับ
                  อะไรคือแท้ อะไรคือเทียม
                  ถ้า Quad core หมายถึง cpu ที่มีแกนประมวณผลจริง 4 แกน.
                  ทัง C2Q,Xeon 53xx,barcelona ก็เป็น cpu ที่มีแกนประมวณผลจริง 4 แกน.
                  กระแส แท้หรือเทียม เป็นเกมทางการตลาด เกิดจากการที่ AMD ไม่มี quad core ขายในช่วงต้นปี ก็เลยปล่อยข่าวว่า ให้รอ quad core แท้ของตนที่กำลังจะออกมา ซึ่งเป็นการทำให้ผู้บริโภคทั่วไปเข้าใจว่า cpu ที่คู่แข่งขายอยู่ในตลาดไม่ใช้ของแท้ รอซื้อของแท้จาก AMD น่าจะมีประสิทธิภาพดีกว่า แต่ในที่สุด ก็ปรากฎออกมา
                  AMD มีแต่คําว่ารอกับเลื่อน เที่ยวได้ให้ความหวังไปทั่ว เปิดตัว quad core barcelona ออกมาอย่างน่าผิดหวัง Hyper Transport ก็ใช้ตัวเดิม ไหนว่าจะเพิ่มความเร็วเป็นเท่าตัว ผลการทดสอบออกมาก็ทำได้อย่างดีแค่เทียบเท่า quad core Xeon 53xx ปัจจุบัน.
                  อีกประการหนื่ง ถ้าเราสังเกตุ quadcore ของ AMD ใช้คำว่า native quadcore ไม่ใช่คำว่า real หรือ actual ซึ่งก็แสดงว่าคนไทยนี่เองที่ตีความหมายผิดมาตั่งแต่แรก. native น่าจะหมายถึง โดยกำเหนิด,ตั่งแต่แรก
                  ที่สำคัญดู ประสิทธิภาพและความคุ้มค่าดีกว่า ไม่ต้องไปสนใจชาติกำเหนิดมากนัก
                  อันนี้แน่ๆไม่มีเลื่อน คือ Intel กำลังเปิดตัว 45nm quad core สำหรับ Penryn และ Hapertown ในวันที่11พย50. ซึ่งได้ยินว่าประสิทธิภาพสูงขึ้น ราคาไม่ต่างจากเดิม

Comment

Originally posted by koptmb View Post
                    quad FX โดนไปแล้วรอบนึงนะครับ หน้าเสียมั้ยนั่น

ส่วนคำว่าแท้ไม่แท้ ผมว่าไม่สำคัญเท่าไหร่ครับ ตรงนี้มันคือระบบภายในของมันมากกว่า

ส่วนใหญ่ที่เค้าสนใจกันก็คือความแรงครับ ความแรงคืออะไร?

ความแรงคือการที่ไปทำคะแนนได้สูงๆ? ขอตอบว่าไม่ใช่ครับ

ความแรงขึ้นอยู่กับการใช้งานครับ

ถามว่า ต่อให้ 4 หัว "แท้" ตามประสาคนเรียกกัน เข้ามาจริงๆ ถามว่ามีกี่คนที่จะใช้ได้อย่าง "แรง" ครับ?

ราคาก็ยังไม่รู้เลยครับ เนื่องด้วย AMD โดนตีตลาดไปเยอะมาก ในช่วง C2D ที่ผ่านมา ก็อาจเป็นไปได้ว่า ราคาของ quad ที่จะออกมานี้ น่าจะมีราคาที่สูงอยู่

แล้วที่สำคัญ คือไม่ได้ลดเทคโนโลยีการผลิตด้วยครับ

Comment

เทคโนโลยีน่ะลดมาแล้วครับ แต่ลดช้ากว่า Intel เป็นปีทุกที 90>65 เพิ่งลดมาไม่นานนี้เอง

เรื่องราคาสูงอยู่แล้วครับ ฟีนอมX4 ที่กำลังจะออกถูกวางไว้เป็น CPU ระดับเพอฟอร์แมนซ์ครับ แพงขี้แตกแน่นอน
                      ระดับต่ำกว่านั้นเป็น 2 และ 3 แกนครับ

Comment

Last edited by MMGLower; 10 Oct 2007, 14:01:34. Reason: แก้ให้แล้วนะครับ

Comment

เอาผลเปรียบเทียบ 4coreเทียม กับ ลองรับ 4coreเทียม มาให้ดูครับ
                          (ขออณุญาติเรียกว่า 4coreเทียม ตามกระแสนะครับ จริงๆไม่อยากใช้คำนี้เลย อยากใช้คำว่า 2+2 จะดูดีกว่านะเนี่ย อิอิ)

ตัวอย่างเกมเดียวกัน เครื่องเดียวกัน กับการปรับที่ 2core และ 4core ตามลำดับ
                          (LP มันปรับได้นะครับ ว่าจะให้เกมทำงานที่กี่ core)

2Core-4Core

Full Support 4Core

เร็วขึ้นจากเดิม 67-72% (เฉพาะ LP นะ)
                          Last edited by babyInnocence; 10 Oct 2007, 03:39:51. Reason: เพิ่มรูปงับ

Comment

มันก็แท้หมดแหละครับ
                            มันก็มี 4 คอร์เหมือนกัน

Comment

Originally posted by bambo View Post
                              อะไรคือแท้ อะไรคือเทียม
                              ถ้า Quad core หมายถึง cpu ที่มีแกนประมวณผลจริง 4 แกน.
                              ทัง C2Q,Xeon 53xx,barcelona ก็เป็น cpu ที่มีแกนประมวณผลจริง 4 แกน.
                              กระแส แท้หรือเทียม เป็นเกมทางการตลาด เกิดจากการที่ AMD ไม่มี quad core ขายในช่วงต้นปี ก็เลยปล่อยข่าวว่า ให้รอ quad core แท้ของตนที่กำลังจะออกมา ซึ่งเป็นการทำให้ผู้บริโภคทั่วไปเข้าใจว่า cpu ที่คู่แข่งขายอยู่ในตลาดไม่ใช้ของแท้ รอซื้อของแท้จาก AMD น่าจะมีประสิทธิภาพดีกว่า แต่ในที่สุด ก็ปรากฎออกมา
                              AMD มีแต่คําว่ารอกับเลื่อน เที่ยวได้ให้ความหวังไปทั่ว เปิดตัว quad core barcelona ออกมาอย่างน่าผิดหวัง Hyper Transport ก็ใช้ตัวเดิม ไหนว่าจะเพิ่มความเร็วเป็นเท่าตัว ผลการทดสอบออกมาก็ทำได้อย่างดีแค่เทียบเท่า quad core Xeon 53xx ปัจจุบัน.
                              อีกประการหนื่ง ถ้าเราสังเกตุ quadcore ของ AMD ใช้คำว่า native quadcore ไม่ใช่คำว่า real หรือ actual ซึ่งก็แสดงว่าคนไทยนี่เองที่ตีความหมายผิดมาตั่งแต่แรก. native น่าจะหมายถึง โดยกำเหนิด,ตั่งแต่แรก
                              ที่สำคัญดู ประสิทธิภาพและความคุ้มค่าดีกว่า ไม่ต้องไปสนใจชาติกำเหนิดมากนัก
                              อันนี้แน่ๆไม่มีเลื่อน คือ Intel กำลังเปิดตัว 45nm quad core สำหรับ Penryn และ Hapertown ในวันที่11พย50. ซึ่งได้ยินว่าประสิทธิภาพสูงขึ้น ราคาไม่ต่างจากเดิม
                              เรื่องของคุณครับ ผมรู้แคู่้เท่านั้นครับ

Comment

Originally posted by tan27600 View Post
                                มันก็แท้หมดแหละครับ
                                มันก็มี 4 คอร์เหมือนกัน
                                แท้กะเทียมที่เค้าเรียกๆกัน คือ เทียมมันเป็น 2+2 คือ เทียมตอนนี้จะเป็น C2D 2 ตัวมารวมกันแล้วเรียกว่า 4 อ่ะครับ

แต่ชื่อเค้าก็บอกแล้วนะว่า Core 2 quad ก็คือ Core 2 duo to quad จึงไม่ได้ถือเป็นการหลอกลวงแต่อย่างใด

แต่ 4 แท้ คือเรื่องระบบสถาปัตยกรรมมันอ่ะครับ มันจะเข้าถึงข้อมูล / รับส่งข้อมูลดีกว่า เร็วกว่า

Comment

Working...
                                X