overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 18 of 18

Thread: จอนี้ดีมะครับ

OverclockZone Member blacksheep1991's Avatar

Default จอนี้ดีมะครับ

http://www.asus.co.th/products.aspx?...82&modelmenu=1

เเนะนำหน่อยครับ

OverclockZone Member SunzabiLL's Avatar
    นนทบุรี @รัตนาธิเบศน์~งามวงวานศ์

สวยดีครับ ตอนนี้ LCD ราคาพอๆกันครับ เลือเอาที่เราชอบเลย

แต่ ASUS จะแพงกว่าหน่อยนึง เทียบเสปกกับ ยี่ห้ออื่นที่ราคาไกล้เคียงกันเสปกค่า Ratio ASUS จะต่ำกว่านิดนึง ซึ่งไม่เห็นผลในการไช้งานครับ แต่ เรื่องประกัน ASUS ประกันดีกว่าครับ ในเรื่อง เดดพิกเซล ดีกว่าหลายยี่ห้อครับ
    Last edited by SunzabiLL; 4 Oct 2007 at 20:00:47.

OverclockZone Member countertain's Avatar

จอนี้ Panel เป็น TN น่ะครับ ถ้าความเห็นผม จอไหนที่ Panel เป็น TN ถือว่าไม่ผ่านอย่างแรงน่ะครับ

http://product.pcpop.com/default.asp...D/00254_1.html

OverclockZone Member blacksheep1991's Avatar

แล้วเเบบไหนรุ่นไหนมั่งที่ไม่ใช่tnละครับเเนะนำทีนะครับ

OverclockZone Member

ถ้าเป็นเรา อืมคิดดูก่อน แต่อย่างน้อยก็ดีกว่ายี่ห้ออื่นบางยี่ห้อน่ะ แต่เป็นเราก็ไม่เล่นรุ่นนี้

OverclockZone Member SunzabiLL's Avatar
    นนทบุรี @รัตนาธิเบศน์~งามวงวานศ์

LG L226WTQ
    Samsung 226BW

ดูของ LG กับ BenQ ด้วยก็โอเคครับเผื่อเลือก

OverclockZone Member THM's Avatar

จอใหญ่ๆทั้วๆไปก็TNทั้งนั่นครับ DELLก็ใช้ ถ้าจะเอาPanelดีๆ ราคาก็แพงตาม

ที่เคยผ่านมือบางรุ่นTNดันดีกว่าชัดกว่าPVAก็มี

จอผมว่าเลือกที่เราชอบ ทั้งรูปลักษณ์ และคุณภาพดีกว่าครับ

ถ้าซื้อมาไม่ถูกใจก็เอามาขายต่อก็ได้ครับ เพราะของแบบนี้ต้องลองเองถึงจะรู้

ส่วนAsusรุ่นนี้ผมใช้อยู่ครับ ชอบที่จอสวย ดูมีราคาดี จอใหญ่ใช้ทำงานหลายๆหน้าสะดวก

แต่ไม่ชอบที่มันสว่างเกินไป ต้องปรับความสว่างเกือบต่ำสุด ตอนแรกๆที่ใช้ไม่ชินเลย ตัวเก่าเป็นPanel TN(Viewsonic 922)เหมือนกันแต่แสงสบายตากว่า
    Last edited by THM; 4 Oct 2007 at 22:51:37.

Quote Originally Posted by SunzabiLL View Post
    LG L226WTQ
    Samsung 226BW

ดูของ LG กับ BenQ ด้วยก็โอเคครับเผื่อเลือก
    ...งั้นไปดูด้วยตาตนเองเลยคะ เทียบเลย Asus Sumsung LG แต่ถ้าเราเลือกใน 3 อันนี้เราเลือก ASUS

OverclockZone Member countertain's Avatar

Quote Originally Posted by THM View Post
    จอใหญ่ๆทั้วๆไปก็TNทั้งนั่นครับ DELLก็ใช้ ถ้าจะเอาPanelดีๆ ราคาก็แพงตาม

ที่เคยผ่านมือบางรุ่นTNดันดีกว่าชัดกว่าPVAก็มี

จอผมว่าเลือกที่เราชอบ ทั้งรูปลักษณ์ และคุณภาพดีกว่าครับ

ถ้าซื้อมาไม่ถูกใจก็เอามาขายต่อก็ได้ครับ เพราะของแบบนี้ต้องลองเองครับ
    Dell 2007WFP -> Panel S-IPS
    Dell 2407WFP -> Panel S-PVA

ถ้าจะดูรูปเทสของจริง ว่าจอ ที่ใช้ Panel S-IPS
    ภาพสวยอย่างไร ลองไปดูจากลิงค์
    ทดสอบ ที่ต่างประเทศดูนะครับ

http://www.widescreengamingforum.com...pic.php?t=4203

ปล. ไม่ใช่หน้าม้าของ Dell นะคร๊าบ ผมใช้จอ LCD TV ของ LG 32LC7R
    ทำเป็นจอคอมน่ะครับ Panel S-IPS เช่นกัน
    Last edited by countertain; 4 Oct 2007 at 23:05:55.

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

ไปดูหน้าร้านแล้วตัดสินใจเองดีกว่าครับ

Asus "VW193D" 19" Wide Screen LCD Monitor
    มันบอกว่า
    Type: Wide Screen TFT LCD
    ตัวนี้มัน Panel ไรอ่ะ
    http://www.asus.com/products.aspx?l1...88&modelmenu=1

Mac Addict User tassapon's Avatar

Quote Originally Posted by Ni_ni View Post
    Asus "VW193D" 19" Wide Screen LCD Monitor
    มันบอกว่า
    Type: Wide Screen TFT LCD
    ตัวนี้มัน Panel ไรอ่ะ
    http://www.asus.com/products.aspx?l1...88&modelmenu=1

ตัวนี้ TN ครับ ดูที่ response time ได้เลย S-IPS ไม่มีทางได้ 5ms หรอกครับ แล้วก็ พวก IPS ปกติเค้าไม่ได้วัดแบบ g2g เหมือน TN

Quote Originally Posted by tassapon View Post
    ตัวนี้ TN ครับ ดูที่ response time ได้เลย S-IPS ไม่มีทางได้ 5ms หรอกครับ แล้วก็ พวก IPS ปกติเค้าไม่ได้วัดแบบ g2g เหมือน TN
    สรุปไปเอา Apple มี Dead ออิิ ล้อเล่นน่ะ

OverclockZone Member newsgau's Avatar

ชอบอันไหนก็ซื้ออันนั้นเลยครับ เด๋วนี้คุณภาพ พอๆ กัน ต่างกันตรงสีสัน แล้วก็รายละเอียด เล็กๆ น้อยๆ

Mac Addict User tassapon's Avatar

Quote Originally Posted by Artemis View Post
    สรุปไปเอา Apple มี Dead ออิิ ล้อเล่นน่ะ

อย่าย้ำอย่าย้ำ มันเศร้า T____T

Quote Originally Posted by tassapon View Post
    อย่าย้ำอย่าย้ำ มันเศร้า T____T
    ให้ไปช่วยคลายเศร้าไหม

ของซัมซุง 940BW response time 4ms มันก็ TN ใช่ไหม แล้วอย่างพวกแพงมัน2ms ล่ะ

Quote Originally Posted by Ni_ni View Post
    ของซัมซุง 940BW response time 4ms มันก็ TN ใช่ไหม แล้วอย่างพวกแพงมัน2ms ล่ะ
    2ms ส่วนใหญ่ก็วัดที่ g2g ล่ะครับ

Bookmarks

Bookmarks