Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Review] Eacan A-200 (5.1S) ลำโพง 5.1 ราคาสุดคุ้ม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Review] Eacan A-200 (5.1S) ลำโพง 5.1 ราคาสุดคุ้ม

สวัสดีครับ พ่อแม่พี่น้องทั้งหลาย
    เชิญพบกับสิ่งที่ผมจะนำมารีวิวในวันนี้ นั่นคือ ลำโพง Eacan A200 5.1ch นั่นเอง
    ซึ่งผมไปได้มันมาโดยบังเอิญ ในราคาที่เป็นมิตรมากๆ
    เลยจัดการซื้อมาโดยไม่ลังเล ^^

ถึงแม้ลำโพงรุ่นนี้จะมีจำหน่ายมานานแล้ว
    แต่เชื่อว่าหลายท่านคงคิดอยากได้รุ่นนี้อยู่เหมือนกัน เพราะราคาที่ไม่แพงมากนั่นเอง
    วันนี้ผมเลยจะมาเล่าถึงความรู้สึกที่ได้จากลำโพงชุดนี้กันครับ เพื่อเป็นแนวทางในการตัดสินใจ

เรามาดูสเป็คของลำโพงตัวนี้กันก่อนครับ

Subwoofer:
    Loudspeaker type : 6.5" Antimagnetic
    Frequency Response : 20Hz-120Hz
    Speaker Impedence : 4 ohm
    External Structure : Wooden
    Dimension : 313 x 231 x 388 mm (WxHxD)

Satellites :
    Speaker type : (3"+1") x 4+(3" +3) x1
    Frequency Response : 100Hz - 20KHz
    Speaker Impedance : 4 ohm
    Dimensions : 108 x 169 x 116 mm. 210 x 114 x 116 mm.

-----------------------------------------

ลำโพงซับวูฟเฟอร์ของเจ้า A200 นี้ มีขนาดใหญ่พอสมควร และกินพื้นที่ด้านข้างมาก (ทำให้ผมต้องวางมันแนวตั้ง - -")
    โดยส่วนควบคุมที่อยู่ด้านหน้านั้นจะมี ช่องรับสัญญาณ อินฟราเรด ของรีโมท -->ปุ่มปรับเลือกโหมด 5.1, 2.1 และ 2.1>5.1 --> ปุ่มเพิ่มเสียงลดเสียง

มาดูด้านหลังกันบ้างครับ โดยจะมีสวิตช์สำหรับเปิด/ปิดลำโพง ฮิทซิงค์สำหรับระบายความร้อน และขั้วต่อต่างๆ
    ซึ่งช่องต่อ Input นั้นมีให้เหมือนลำโพง 5.1ch ทั่วไป
    และช่องต่อสำหรับลำโพง Satellites ที่เป็นคลิปหนีบ (ถูกใจขาโม)
    *ช่องต่อ 2.1 และ Front L/R โดยปกติจะเป็นสายเส้นเดียวกันครับ โดยสามารถหาแจ๊ค Y มาแยกเป็น 2 ชุดเพื่อให้ต่อเข้า 2.1 และ Front L/R พร้อมได้ ในกรณีที่ต้องการฟังเพลงในโหมด 2.1 ก็สามารถปรับไปเป็น 2.1 ที่ลำโพงและใน PC ได้ โดยไม่ต้องก้มไปสลับสายให้เมื่อย

ในส่วนของลำโพง Satellites นั้น จะเป็นดอกฟูลเรนจ์ขนาด 3 นิ้ว และมีทวีตเวอร์ขนาด 1 นิ้ว อยู่ด้วยกันครับ มาพร้อมขั้วต่อแบบคลิปหนีบด้านหลัง

ลำโพงเซนเตอร์ ใช้ดอกขนาด 3 นิ้วจำนวน 2 ตัว มีขนาดพอประมาณ (ตกใส่เท้าที คงเจ็บไปหลายวัน)

มาดูที่รีโมทกันบ้าง
    รีโมทตัวนี้สามารถควบคุมลำโพงได้ทุกอย่างครับ
    ตั้งแต่ สั่งปิดเสียง รีเซ็ตการตั้งค่า ปรับเสียงลำโพงคู่หลัง ปรับเสียงเบสเสียงแหลม
    ปรับเสียงลำโพงเซนเตอร์ ปรับ S.Bass* ปรับความดังเสียง และปรับโหมดการทำงาน 5.1, 2.1 และ 2.1>5.1 โดยเราจะสามารถดูสถานะว่าใช้โหมดอะไรอยู่ได้จากไฟด้านหน้าซับวูฟเวอร์ครับ ซึ่งผมจะกล่าวในส่วนต่อไป
    ฉะนั้น ต้องรักษารีโมทไว้ให้ดี ระวังอย่าให้พังหรือหายเป็นอันขาด เพราะท่านอาจงานงอกได้

*S.Bass ถ้าปรับมากๆ จะช่วยเพิ่มความหนักแน่นของเสียงเบสครับ แต่ปรับเยอะก็ไม่ดี เพราะซับจะกระพือเวลาเปิดดังๆ

ของแถม *0* ที่ผมได้มานั้น มีดังรูปครับ คือที่ยึดแขวนผนัง และสาย RCA to RCA อีก 3 เส้น
    ซึ่งอาจเป็นปัญหาสำหรับผู้ที่ใช้ PC อยู่ (ผมคนนึงล่ะ ) ที่ต้องไปหาสายสำหรับต่อกับคอมพิวเตอร์มา โดยบางทีสายที่ซื้อมา หัวมันก็ใหญ่เกินกว่าจะเสียบที่การ์ดเสียงพร้อมๆกันได้
    ต้องลำบาก(อีกแล้ว ) มานั่งปอกสายให้มันเล็กลง

อย่าตกใจไปนะครับ ที่เห็นมันเปลี่ยนสีได้
    ไฟ 3 สี นี้เป็นตัวแสดงสถานะของลำโพงครับ ว่าใช้งานที่โหมดไหนอยู่
    โดย ไฟสีเขียว จะเป็น 5.1 ไฟสีแดงจะเป็น 2.1 และไฟสีส้มจะเป็น 2.1>5.1 ครับ

มาดูต่อที่ปลั้กไฟกันครับ
    มันเป็นแบบที่เห็นอ่ะครับ ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่ามันเรียกว่าอะไร
    อาจมีปัญหาสำหรับผู้ที่ใช้ปลั๊กรางอยู่ เพราะมันจะหลวมเวลาเสียบ ถึงเสียบไม่บ่อยก็หลวมครับ
    วิธีแก้คงต้องหาตัวแปลงมาใส่ครับ จะได้ฟิตๆ

ลองวางกันเป็นชุด

เทียบ Sat กับ Microlab X3

เทียบซับบ้าง (ซับ 2 ตัวนี้ตูดยาวพอๆครับ)

ข้างบน

ข้างล่าง

ที่เห็นเป็นน็อตหัวใหญ่ๆนั้น เป็นจุดยึดของหม้อแปลงเทอรอยด์ครับ
    ส่วนใครที่ยังไม่รู้หม้อแปลงเทอรอยด์นั้นเป็นยังไง ลองไปถามอากู๋ดูได้ครับ

--------------------------------------------------------
    มาพูดถึงแนวเสียงกันบ้าง
    ผมขอพูดตามความรู้สึกผมนะครับ (ผมใช้ X-Fi Xtreme Music)
    เสียงที่ได้ถือว่าดีใช้ได้เลยทีเดียว
    ลำโพง Sat ให้เสียงที่ใสดี มีมิติ คงเป็นเพราะมีทวีตเตอร์ด้วยนั่นเอง แต่ฟังเพลงผมว่าเสียงคนร้องยังบางไป แบบว่าเสียงกรุ๊งกริ้งมันเยอะเกิน สงสัยชินผมคงกับ X3 ด้วยล่ะมั้ง อิอิ
    ลำโพงเซนเตอร์ ให้เสียงกลางที่ดีครับ คือไม่บางจนเกินไป ส่วนซับวูฟเฟอร์ให้เสียงเบสหนักแน่นและนุ่มหูดี ไม่บวมเท่าใดนัก แต่ถ้าเปิดดังๆ อาจมีเสียงท่อลมดังได้ แต่ก็ไม่น่าเป็นปัญหา เพราถ้าวางตำแหน่งดี เสียงเบสจะกลบหมด
    แต่เมื่อเทียบกับราคาแล้ว เสียงที่ได้นั้น ดีเกินราคามากๆครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องรอให้เบิร์นไปอีกซักพักครับ เดี๋ยวจะมารายงานอีกที เพราะผมพึ่งได้ลำโพงตัวนี้มา และเป็นลำโพง 5.1 ตัวแรกในชีวิต

สรุปข้อดีข้อเสีย

ข้อดี
    1. คุณภาพเกินราคา หาไม่ได้ที่ไหนกับลำโพง 5.1 ที่ไม่เกิน 3 พัน เหมาะสำหรับผู้ที่กำลังเริ่มต้น
    2. ขั้วต่อลำโพง Sattlelite เป็นแบบคลิปหนีบ สามารถเปลี่ยนสายได้ตามต้องการ
    3. ขั้วต่อ Input เป็นแบบ RCA ทำให้สามารถหาสายมาใช้ได้สะดวก
    4. สามารถต่อ 2.1 และ 5.1 พร้อมกันได้ โดยสลับโหมดที่ลำโพง และในคอมพิวเตอร์

ข้อเสีย
    1. การควบคุมส่วนใหญ่อยู่ที่รีโมท ซึ่งอาจเกิดปัญหาได้ ถ้ารีโมทพังหรือหาย
    2. สายสัญญาณแถมมามีแต่แบบ RCA to RCA ซึ่งจะใช้ได้ กับต้นทางที่เป็นหัว RCA เท่านั้น (เช่นเครื่อง CD, DVD หรือการ์ดเสียงบางรุ่น) ลำบากผู้ที่ใช้คอมต้องไปหาสายมาเอง
    3. สายลำโพงที่ให้มามีขนาดเล็ก ซึ่งมีผลกับคุณภาพเสียง แต่ผู้ใช้สามารถไปหามาเปลี่ยนเองได้ จะเมตรละพันก็ว่ากันไป

กระผมขอจบการรีวิวเพียงเท่านี้นะครับ หวังว่าคงเป็นประโยชน์ต่อผู้อ่านไม่มากก็น้อย
    ตกหล่นตรงไหน ติชมกันได้ครับ เนื่องจากเป็นรีวิวครั้งแรกของผม
    ถ้ามีข้อผิดพลาดประการใด ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
    ขอให้มีความสุขกับการดูหนังฟังเพลงนะครับ
    Last edited by Benz_36; 2 Oct 2010, 18:40:08.

ดีครับ...คนใช้เยอะ...เป็นรุ่นยอดนิยมอีกรุ่นครับ
    เคยฟังร้าน(หนัง)เสียงเซทใช้ได้ครับ...แต่เบสยังไม่ถูกใจผมเท่าไหร่
    ภาพรวม..เมื่อคิดถึงราคา..ถือว่าสุดคุ้มครับ

Comment

อือ ดีมากๆใช้อยู่เหมือนกันEacan A-200 (5.1S) กับ CREATIVE Sound Blaster X-Fi Surround 5.1

Comment

รีวิวเสียงก่อนเบิร์น > ไช้ไปสัก 7 วัน > รีวิวหลังเบิร์นอีกครั้ง = สมบูรณ์

หน้าตาดีแค่ใหน แต่เสียงไม่เอาถ่านก็จบ เพราะงั้นสิ่งสำคัญคือรีวิวเสียงครับ งูๆ ปลาๆ ก็ว่าไปเถอะ เขียนจดหมายหาแฟนยังยากกว่านี้

แต่ไม่ต้องเดาเรื่องเสียงกลางเลย ดอกเบสปิดในตู้แบบนั้น ฟังเพลงแนว Pop ไม่ขึ้นแน่ๆ

Comment

ขอบคุณมากครับ สำหรับรีวิวดี
          ทำรายละเอียดได้ดีมากครับ เป็นข้อมูลอย่างดีสำหรับคนที่จะศึกษาข้อมูลก่อนซื้อ(อย่างผม)
          รบกวนถามนิดหนึ่งน่ะครับ

ถ้าเราจะต่อ5.1 เราเสียบที่ช่อง audio input 2.1 ได้ไหมครับ
          หรือว่าต้องต่อตรงช่อง Center -Bass-RearL+R FrontR+L
          หรือว่าต้องต่อไว้ทั้งสองอย่างเลยครับ แล้วค่อยมาเลือกMod เอาที่หลัง
          ไม่ค่อยรู้ครับ ตามประสาคนไม่เคยใช้ลำโพง 5.1 อิอิ

Comment

ถ้าต่อที่ช่อง 2.1 อย่างเดียว ลำโพงจะดังแค่ตัวซ้ายขวาแล้วก็ซับครับ เพราะว่ามี Input เข้ามาแค่นั้น
            แต่สามารถปรับให้ดังครบทุกลำโพงได้ โดยปรับโหมด 2.1>5.1 ที่ตัวลำโพงครับ (ประมาณว่า 5.1 เทียม)

ถ้าจะฟัง 5.1 แท้ๆต้องต่อ Center/Sub, Rear L/R, Front L/R ให้ครบครับ ถึงจะได้เสียงรอบทิศทางจริงๆ

Comment

เยี่ยมฮะ

Comment

ปัจจุบันใช้ กับ ZS ดู Tranformer ทดสอบเสียงก็ดีเกินแล้วครับ
                ปล. ผมจน ผมยอม

Comment

+1 กับการรีวิวที่ได้อรรถรสมากมายค่ะ^^ อ่านแล้วเข้าใจง่ายดีคงเป็นประโยชน์กับหลายๆ ท่านที่กำลังตัดสินใจอยู่นะคะ

Comment

ผมเองก็ใช้อยู่เหมือนกันครับ เพิ่งซื้อมาเมื่อวานนี้ต้องใช้เวลาเบริ์นอีก และคิดว่าคงใช้ไปตลอดจนกว่ามันจะพังครับ

เวลาเล่นเกมเสียงสะใจมาก ๆ
                    Last edited by jammai; 2 Oct 2010, 20:24:17.

Comment

ขอถามว่าถ้าผมเปลี่ยนสายสัญญาณจากสายจีนสีดำ มาเป็นสายแลน เสียงจะดีขึ้นมากไหมครับ

ปล.สายลำโพงเปลี่ยนเป็น lan เรียบร้อย เจ็บมือหมดละ 5555

Comment

Originally posted by W h | t e View Post
                        ขอถามว่าถ้าผมเปลี่ยนสายสัญญาณจากสายจีนสีดำ มาเป็นสายแลน เสียงจะดีขึ้นมากไหมครับ

ปล.สายลำโพงเปลี่ยนเป็น lan เรียบร้อย เจ็บมือหมดละ 5555
                        ดีขึ้นเยอะครับ

Comment

ข้อดี
                          1. คุณภาพเกินราคา หาไม่ได้ที่ไหนกับลำโพง 5.1 ที่ไม่เกิน 3 พัน เหมาะสำหรับผู้ที่กำลังเริ่มต้น
                          มันมีน่า cretive a500 ไง แต่คุณภาพ..... รุ่น Aของcretive เป็นอะไรที่ผมจะข้ามไปเลย

3. สายลำโพงที่ให้มามีขนาดเล็ก ซึ่งมีผลกับคุณภาพเสียง แต่ผู้ใช้สามารถไปหามาเปลี่ยนเองได้ จะเมตรละพันก็ว่ากันไป

ลองหาสายเมตรล่ะ40-70บาทมาเปลี่ยนดูครับ belden canrae หรือ ยี่ห้อจีนๆ ก็ได้ น่าจะดีกว่าสายแถม

Comment

สวยค่ะ

Comment

Originally posted by tiger X-fi View Post
                              ดีครับ...คนใช้เยอะ...เป็นรุ่นยอดนิยมอีกรุ่นครับ
                              เคยฟังร้าน(หนัง)เสียงเซทใช้ได้ครับ...แต่เบสยังไม่ถูกใจผมเท่าไหร่
                              ภาพรวม..เมื่อคิดถึงราคา..ถือว่าสุดคุ้มครับ
                              เหมือนผมเลยท่านเสือ เบสไม่โดนเลยตัวนี้ อิอิ

Comment

Working...
                              X