Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีแก้ NTLDR Missing อ่าคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วิธีแก้ NTLDR Missing อ่าคับ

อยากรู้ว่าจะแก้แบบนี้ได้มั้ย คือผมมีแผ่น winPE อยู่ ที่บูตจากแผ่นCD อ่าคับ คือจะก๊อบไฟล์ Boot จากเครื่องอื่น (boot.ini, ntldr, ntdetect.com)แล้วฝากลงไปในแผ่นนั้นอ่ะ แล้วค่อยก๊อบมาลงในไดร์ฟ C ของเครื่องนั้นได้มั้ยคับ คือเห็นเจอวิธีแก้ อื่นๆ แล้วดูยุ่งยากอ่ะ ทั้งทำแผ่นฟรอบปี้ดิสก์ ลงวินใหม่ repar ไรพวกนี้อ่า แต่ที่ผมใช้อยู่ตอนนี้คือ เอาฮาดดิสของเครื่องที่มีปัญหาไปพ่วงกะเครื่องอื่นแล้วก๊อบไฟล์ทั้ง3มาทับคับ ก็ใช้ได้ แต่ถ้าไปเจอเครื่องที่แกะไม่ได้หละ พอจะใช้วิธีแบบข้างต้นได้มั้ยคับ

รอท่านที่เคยทำครับ
    ผมมีปัญหา Format ลงวินโดวส์ใหม่เป็นอย่างเดียว หิหิหิ

Comment

ใช้ได้ไม่มีป้ญหาครับ ผมทำมาหลายรอบเเล้น

Comment

ผมลงใหม่อย่างเดียวครับเพื่อความชัวย์

Comment

ก็อบจากเครื่องอื่นมาได้ คับ
          ไม่มีปัญหา ครับ

Comment

winPE มันมองเห็นแฮนดดี้ไดร์ฟมั้ยคับ ถ้าก๊อบไฟล์นั้นใส่แฮนดดี้ไดร์ฟแล้ว บูตจากwinPE แล้วค่อยก๊อบใส่ในไดร์ฟ C อะ แล้วเวลาใช้ต้องเสียบUSB ก่อนบู๊ตใช่มั้ยคับ

Comment

ที่ผมเคยทำ คือ boot แผ่น windows ขึ้นมาแล้วรอให้มันโหลดถึงหน้าที่ว่าให้เลือกว่าจะเอา harddisk ตัวลงลง windows ก็กด F3 ให้มัน quit ออกมาพอ boot อีกครั้งมันก็เข้า windows ได้ วิธีการแปลกๆ หน่อยแต่ก็ช่วยได้ครับ

Comment

ที่ผมเคยทำ คือ boot แผ่น windows ขึ้นมาแล้วรอให้มันโหลดถึงหน้าที่ว่าให้เลือกว่าจะเอา harddisk ตัวลงลง windows ก็กด F3 ให้มัน quit ออกมาพอ boot อีกครั้งมันก็เข้า windows ได้ วิธีการแปลกๆ หน่อยแต่ก็ช่วยได้ครับ

คือ repair หรอครับ

Comment

Working...
                X