Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนผู้รู้เข้ามาช่วยทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนผู้รู้เข้ามาช่วยทีครับ

คือผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องคอมอะครับ ผมอยากได้ แรม กับฮาร์ดดิส แต่ตัวที่ผมอยากได้ เคยดูไว้ที่ร้าน jib

แต่ผมดันมีบัตรผ่อนของที่ร้าน Hardware House เลยอยากจะถามว่า เจ้า2 ตัวนี้ มันเหมือนกันไหมครับ

1. 80/7200 SEAGATE SATA II 80 GB. 7200 RPM SATA II B/F 8 MB. อันนี้ของร้าน jib

2. 80GB Serial ATA II 300 - 7200RPM Cache 8 MB NCQ อันนี้ของร้าน Hardware House

แล้วเจ้า2 ตัวนี้ ล่ะครับเหมือนกันไหม

1024/667 KINGSTON (Box-LT) By อันนี้ของร้าน jib

KINGSTON DDR II RAM 1GB PC5300 (667Mhz) KVR667D2N5/1GB อันนี้ของร้าน Hardware House

ขอบคุณล่วงหน้าครับ สำหรับทุกท่านที่เข้ามาช่วยตอบ

ก็เหมือนกันนิครับ เหมือนเดะแต่คนละร้าน SATA ย่อมาจาก Serial ATA [B/F=Buffer Cache] เหมือนกันครับ เหมือนกันเดะ แนะนำให้เล่นแรม Bus 800 ไปเลยครับเร็วกว่า

Comment

ดูงบท่านด้วยแล้วกันครับ งบน้อยเลือกแรมบัสต่ำได้ การใช้งานจริงๆแทบไม่เห็นผลจากบัสสูงๆนอกจากเอามาเทสเป็นตัวเลข หากมีงบพอก็เลือกเป็นบัสสูงๆไปเลย....

Comment

ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ

ความรู้ใหม่ของผมคือ

SATA ย่อมาจาก Serial ATA [B/F=Buffer Cache]

Comment

Working...
        X