Announcement

Collapse
No announcement yet.

กด power ที่ case เครื่องจะดับไป 1 วินาทีก็จะเปิดใหม่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กด power ที่ case เครื่องจะดับไป 1 วินาทีก็จะเปิดใหม่

พอจะเปิดเครื่อง กดปุ่ม power ไฟจะติดขึ้นมาแล้วก็ดับไป 1 วินาที ก่อนเครื่องจะเปิดใหม่อีกครั้ง แล้วใช้ได้ตามปรกติ
    อยากทราบว่า เป็นเพราะ psu รุ่นใหม่ๆ หรือเปล่าครับ
    หรือว่าต้องไป set ใน bios

psu ใช้ enermax liberty 500w

เคยถามที่ pantip แล้วได้คำตอบไม่เหมือนกันอ่ะครับ ว่ายังไงแน่
    http://www.pantip.com/tech/hardware/...HP2455918.html

เซ็ตผิดหรือเปล่าครับ เอาสาย power sw ไปจั้มปช่อง reset

Comment

ใช่่ครับ เซ็ตผิดเปล่าลองแก้ดูนะ

Comment

อาการเดียวกันเลย

Comment

ลอง ถอดสายเอามาใส่ใหม่ ดันหาย งงเลย
          เดี๋ยวลองอีกหลายๆ ครั้งดูว่าหายจริงหรือเปล่า
          Last edited by where11; 5 Oct 2007, 10:16:40.

Comment

ผมก้อเป็นคับ แต่มักจะเป็นตอนประกอบอุปกรณ์ใหม่ๆเข้าไป หลังๆก้อไม่เปงไรอะคับ ^^

Comment

เครื่องผมก็เป้น

Comment

รู้สึกจะเป็นฟังก์ชันของ MB นะครับ เหมือนมันตรวจสอบค่า cpu/bus/ram ที่ถูกเซ็ตไว้ แบบ manual ถ้าเราปรับค่า cpu/ram/bus เป็น auto หมดมันจะเปิดทีเดียวติดครับ

Comment

ผมว่าคนที่เป็นใช้บอร์ด DFI กันรึป่าว หรือก็ ชิป Intel
                  อยากหาขอสรุปเหมือนกัน ถามกันหลายทีแระ

บอร์ด DFI จะมีโหมดให้เลือกตามด้านล่าง

Mode 1) when the system was boot-up, it will run a little “diagnose”.
                  If the CPU frequency doesn’t change too much, it will skip the “shutdown” function and rewrite the clock generator directly.

Mode 2) no matter how little the CPU clock or DRAM’s ratio has been changed,
                  the system still “shutdown” and reboot by itself

Comment

ผมใช้ p5k-e wifi นะครับ set ค่าแบบ manual ไว้ด้วย
                    ตอนนี้ก็ยัง set อยู่นะครับ แต่พอเสียบสาย case ใหม่ก็ boot เป็นปรกติ T T

Comment

Working...
                    X