Announcement

Collapse
No announcement yet.

แชร์เน็ตแล้วมีปัญหาครับ ช่วยผมทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แชร์เน็ตแล้วมีปัญหาครับ ช่วยผมทีครับ

คือปัญหามันเป็นแบบนี้ครับ ผมใช้เน็ตหอพักนะครับ แล้วเน็ตหอพักผมจะเชื่อมผ่านทางโมเด็ม usb อีกทีอ่ะครับ แล้วห้องผมมี 2 เครื่อง ผมเลยใช้การแชร์เน็ตผ่านทาง Lan on Board ไปให้อีกเครื่องครับใช้สายแลนแบบครอสแล้วนะครับ โดยเมื่อเครื่องไหนเปิดก่อนก็ให้เครื่องนั้นใช้ผ่านโมเด็ม usb ครับ แล้วก็ให้ตั้ง IP ที่ตัว Lan on Board เป็น 192.168.0.1 แล้วก็ subnet mask เป็น 255.255.255.0 ครับ แล้วอีกเครื่องเมื่อจะเล่นก็ให้ตั้ง IP เป็น auto ครับ ซึ่งเมื่อก่อนก็ใช้ได้ดีไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ

แต่ปัญหามันเพิ่งมาเกิดขึ้นเมื่อไม่นานมานี้เองครับ คือเครื่องลูกที่ได้รับการแชร์ไม่สามารถเปิดเว๊ปได้อ่ะครับ คือเปิดได้บ้างไม่ได้บ้างอ่ะครับ แต่สามารถเล่น MSN ได้นะครับไม่มีปัญหาเลย (งงมั้ยครับ) คือเล่น MSN ได้ แต่เปิดเว๊ปได้บ้างไม่ได้บ้างอ่ะครับ แต่ส่วนมากจะไม่ได้นะครับ ทั้งๆ ที่ผมก็ทำทุกอย่างเหมือนปกติ ลงวินโดวส์ใหม่ทั้ง 2 เครื่องแล้วก็ยังไม่หายครับ ไม่ทราบว่าต้องทำยังไงครับ ใครรู้ช่วยบอกวิธีแก้ไขให้ผมหน่อยนะครับ

ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับเน็ตที่หอรึเปล่าครับ หรือว่ามีใครในหอมาแฮคเครื่องห้องผมครับ เพราะผมต้องปิด firewall อ่ะครับ มันเป็นเพราะอะไรอ่ะครับ ใครรู้ช่วยแก้ปัญหาโลกแตกนี้ให้ผมทีเถิดครับ ขอบคุณมากนะครับ
Working...
X