Announcement

Collapse
No announcement yet.

กลุ้มใจคับ รบกวน เรียนถามปัญหาเกี่ยวกับคอมฯคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กลุ้มใจคับ รบกวน เรียนถามปัญหาเกี่ยวกับคอมฯคับ

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้เกี่ยวกับการจัดชุดคอมฯ คับและผมก็ได้ซื้อตามที่หลายๆท่าน ที่จัดไว้ให้ ดังนี้คับ (เน้นเล่นเกมส์คับ)

AM2 AthlonX2 4400+ 3200
    ASROCK NF6 VSTA
    XFX 8800 GTS 320
    Kingston DDR2 667 1 GB*2
    WD 160 GB SATA2
    Lite-on 20A3P
    Case+Enermax 460 W
    LG 1960 TR
    CASE
    รวม 33,000 บาท คับ ผลออกมาก็โอเคคับ

แต่ผมมีปัญหาที่จะถามดังนี้คับ
    1.ผมเช็ค CPU-Z 1.4 อย่างอื่นก็โอเคคับ แต่ติดที่ แรม MEMORY ช่อง frequency เขียนว่า 256.7 MHz
    SPD ช่อง Max Bandwidth เขียนว่า PC2-5300(333 MHz) อันนี้หมายความ ว่ายังไงคับ เพราะผมซื้อ DDR2/667 นะคับ ผมแกะแรมมาดู สติ๊กเกอร์ก็บอกว่า 667 แล้ว part ,serail number ก็ไม่ตรงกันกับ CPU-z คับ
    2.ไฟฮาร์ดดิส กระพริบตลอดเลยคับ เปิดเครื่องไว้เฉยๆ
    3.DVD rw LITEON ใส่แผ่นไปแล้ว หาไฟล์ในแผ่นไม่เจอเลยคับ
    4.ที่หน้าจอของผมมี คล้ายเรือนไมล์ 2 อัน อันแรก เป็น CPU USAGE ขึ้นว่า 1% อันที่ 2 RANDOM ACCESS MEMORY (RAM) ขึ้น 20 % อันนี้หมายถึงอะไรคับ แล้วทำไม ขึ้น 20% ทั้งๆที่เปิดเครื่องไว้เฉยๆ
    5.จอ LCD ทำไมสว่างจ้าจังคับ เปิด excel แล้วมองตัวหนังสือไม่ชัด คับ แล้วตัวหนังสือเหมือนมีเงาๆ ด้วยคับ
    brihgtness 0 contrast 0
    6.เวลาเล่นเกมส์ farcry ตอนเข้าเกมส์ทีแรกเข้าไม่ได้ เป็นจอดำ ต้อง end task ออก ก่อน แล้วเข้าใหม่ แล้วบางทีในเกมส์ บางครั้งก็สว่าง บางครั้งก็มืด คับ
    ขอโทษที่ถามเยอะนะคับ
    รบกวนช่วยตอบว่าเป็นเพราะอะไรและแนวทางแก้ไขเป็นข้อๆด้วยนะคับ
    ซื้อมาเมื่อวันที่ 27 กย 50

ขอขอบพระคุณอย่างสูงคับ

โหเดียวนนี้ 33000 แมร่งได้ขดานนี้เลย
    อะ AMD 4400+ ปกติครับ แรมมันจะวิ่งไม่เต็ม เพราะ ตัวคูณ เป็นคี่ หรือมี .5 เครื่องไลท์ผมก็เป็น rw ของยี้ห้อไร

Comment

Working...
    X