Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้งานคอมพิวเตอร์อะไรบ้าง ที่ใช้งาน L2 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้งานคอมพิวเตอร์อะไรบ้าง ที่ใช้งาน L2 ครับ

- ใช้งานคอมพิวเตอร์อะไรบ้าง ที่ใช้งาน L2 ครับ

- แล้วเล่นเกมส์ใช้เยอะไหมครับ

อยากรู้เหมือนกันครับ

Comment

ตามมาตอบ ผมคิดว่า L2 มันก็ใช้ประมวลผลพร้อมๆกันไปอยู่แล้วไม่ใช่หรอครับ เคยดูการทำงานของ cpu ในตอนลงโปรแกรมใหญ่ๆ บางช่วง ทำงาน 50 - 60 % แต่พอให้ ที่มี L2 ทำงานแค่ 7 % 20 % แล้วแต่ครับ อันนี้ผมก็ยังไม่ขอสรุปแล้วกันครับ แต่มันน่าจะทำงานร่วมกันไปเลย

Comment

ผมใช้แซมพรอน 3200+ แคชแค่ 128 เค เองครับ ไม่เห็นรู้สึกต่างจากซีพียูที่มีแคช 1 mb อย่าง pentium 4 ที่ทำงานผมเลยครับ งง เหมือนกัน

Comment

เวลาใช้งานจริงผมเองก็ยังไม่เห็นความแตกต่างเลยอ่ะ รู้สึกว่ามันเหมือนๆกัน สงสัยคงต้องเทสต์กะ benchmark ถึงจะรู้

Comment

ดัน

Comment

รูปท่าน splintercell_pandora ใครอ่ะท่าน แลบลิ้นแบบนี้ ปลิ้นตา หัวใจสลายเลย คนอะไรน่ารักซะ ช่วยดันอยากรู้เหมือนกัน

Comment

L2 มีการใช้งานตลอดครับ อะไรที่มีการเรียกใช้บ่อยๆก็จะถูกเก็บไว้ใน L2 เหมือนกับว่ามันเป็นกระดาษโน๊ตครับ CPU จะหาอะไรสักอย่างที่เราสั่ง มันจะไปหาที่L2ก่อนครับ ถ้าหาไม่เจอก็จะไปในส่วนของ แรมเพื่อติดต่อไปหาในฮาร์ดดิสครับ ซึ่งเปรียบเทียบฮาร์ดดิสเป็นหนังสือเล่มหนาครับต้องใช้เวลานานในการค้นหาครับ
                เปรียบเทียบนะครับ
                ถ้า L2 1M ก็จะเป็นกระดาษโน๊ตสัก2หน้า
                ถ้า L2 2M ก็จะเป็นกระดาษโน๊ตสัก4หน้า
                การมีL2ทำให้cpuทำงานได้เร็วขึ้นครับ
                แต่ในการใช้จริงไม่ค่อยรู้สึกครับ อิอิ

และอีกอย่างครับ ความเร็วของ CPU กับ RAM ต่างกันมากครับ ทำให้มีคนคิดL2ขึ้นเพื่อเป็นตัวเชื่อมครับ

ส่วนL1นั้น อยู่ติดกับCPUเป็นอันหนึ่งอันเดียวกันก็ว่าได้
                Last edited by KORNKV; 5 Oct 2007, 17:40:57.

Comment

Originally posted by KORNKV View Post
                  L2 มีการใช้งานตลอดครับ อะไรที่มีการเรียกใช้บ่อยๆก็จะถูกเก็บไว้ใน L2 เหมือนกับว่ามันเป็นกระดาษโน๊ตครับ CPU จะหาอะไรสักอย่างที่เราสั่ง มันจะไปหาที่L2ก่อนครับ ถ้าหาไม่เจอก็จะไปในส่วนของ แรมเพื่อติดต่อไปหาในฮาร์ดดิสครับ ซึ่งเปรียบเทียบฮาร์ดดิสเป็นหนังสือเล่มหนาครับต้องใช้เวลานานในการค้นหาครับ
                  เปรียบเทียบนะครับ
                  ถ้า L2 1M ก็จะเป็นกระดาษโน๊ตสัก2หน้า
                  ถ้า L2 2M ก็จะเป็นกระดาษโน๊ตสัก4หน้า
                  การมีL2ทำให้cpuทำงานได้เร็วขึ้นครับ
                  แต่ในการใช้จริงไม่ค่อยรู้สึกครับ อิอิ

และอีกอย่างครับ ความเร็วของ CPU กับ RAM ต่างกันมากครับ ทำให้มีคนคิดL2ขึ้นเพื่อเป็นตัวเชื่อมครับ

ส่วนL1นั้น อยู่ติดกับCPUเป็นอันหนึ่งอันเดียวกันก็ว่าได้
                  ประมาณนั้นครับ L2 จะใช้งานกับทุกโปรแกรม ที่เห็นผลไม่ค่อยแตกต่างเพราะ มีการใช้งาน CPU ค่อนข้งน้อยครับ ถ้าอยากเห็นผลความต่าง ของ L2 ขนาดต่างๆ ลองจับ CPU มารันงาน 3D แข่งกันดูครับ จะเห็นผลได้ชัดขึ้นครับ

Comment

- - งงตั้งนานนึกว่า

L2 = Lineage2

ที่แท้ L2 Cache

Comment

งานที่ใช้ L2 เยอะๆ

งานประมวลผล 3D
                      งานตัดต่อ VDO

ลองรันงานพวกนี้จะเห็นผลชัดเจนครับ

Comment

Originally posted by big_1981 View Post
                        งานที่ใช้ L2 เยอะๆ

งานประมวลผล 3D
                        งานตัดต่อ VDO

ลองรันงานพวกนี้จะเห็นผลชัดเจนครับ
                        ใช้แล้วครับโดยเฉพาะงานตัดต่อ VDO เนี้ยเห็นชัดเจนยิ้งมี L2 เยอะๆเนี้ยลดเวลาในการทำงานไปได้

มากทีเดียวครับ

Comment

แคช แอล 2 ใช้ตลอดอ่ะครับ

Comment

ใช้ตลอดเวลาไม่หลับไม่นอนกันเลยทีเดียวคับ

Comment

ผมเคยกระทู้ว่า ตั้ง L2 ยังไงกับ cpu ที่มี L2 4m อะครับ คือได้อ่านเจอว่า cpu intel 775 นั้นตัว Lc Cpuไม่ได้นำมาใช้ให้เกิดประโยชน์ครับ ต้องมีการปรับตั้ง ส่วนการปรับตั้งนั้นขึ้นอยู่กับ L2 ของแต่ละCpu ว่ามันจะกี่ M นะครับ
                              ส่วนที่ผมตั้งกระทู้คือว่า ในทิปมันกำหนดค่าสูงสุดที่ 2m แต่ของผมมัน4m จึงไม่รู้ว่าปรับเท่าไหร่ แต่ที่ได้ลองปรับรู้สึกว่าเครื่องทำงานเร็วขึ้นนะครับ แต่จะเร็วมากน้อยยังไงก็ขึ้นอยู่กับเครื่องของแต่ละท่านด้วยนะครับ ถ้าอย่างปรับแต่งก็ลองหาในgoogle ก็ได้ครับ หาคำว่าทิปวิสต้า ครับใช้ได้กับทั้งxpนะครับบางทิป

Comment

Working...
                              X