Announcement

Collapse
No announcement yet.

ระดมสมองผู้เชี่ยวชาญ ไบออสไม่จำค่าเดิม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ระดมสมองผู้เชี่ยวชาญ ไบออสไม่จำค่าเดิม

เมื่อถอดสายไฟออกจาก UPS เมื่อไร กลับมาใช้งาน ต้องเช็ตค่าไบออสทุกครั้ง ตั้งเวลาประจำ บางทีเวลาในวินโดว์เวลาก็เดินไม่ตรง ผมก็เปลี่ยนถ่านไบออสแล้วครับ หรือเมื่อเปลี่ยนถ่านใหม่ ใช้ได้ราวๆ 2 วัน ก็เหมือนเดิม ต้องเซ้ตไบออสใหม่ ไม่รู้ ว่า C มันเน่าป่าว(มันไส้อยากเปลี่ยนเป็นโซลิดให้หมดเลย แต่หาไม่ครบค่าเศร้า)เพราะเปิดออกมาดูไม่มีบวม บอร์ด P4C800 Deluxe ส่วนอื่นไม่มีปัญหา อยากจะอัดโชว์สะหน่อย แต่ไฟ 12V วิ่งราวๆ 11.79 -11.95 ถึง 12.05 บางที ไฟ 3.3V เหลือ 3.26 ไฟ 5.0 วิ่ง 5.02 ตัวนี้ Liberty 500W เสปคเครื่อง 3.2 E478 + นินจาพลัส แรมเรือใบ UCCC 1024*2 ติดซิ้งแรม HR-07 พร้อมพัดลม iFLASH mini HDD Maxtor 250G SATA1 VGA Winfast A400GT พัดลม 12ซม. 4ตัว มี iFlash 12CM 1 ตัว CM 2 ตัว TT Cyclo 12 1 ตัว การ์ดพัดลม AeroCool Pc Aircon 1 ตัว DVD-RW 2 ตัว CD-RW 2 ตัว CM Cool Drive 3 1 ตัว(พัดลมเล็กด้วย) เคส CM AMMO533 ลองวิเคราะห์หน่อยครับว่าจะแก้ไขไง ขอบคุณล่วงหน้าครับ กำลังอยากจะอัดไปที่ 4.0G แต่ยังหวั่นๆ

เอาไปเคลมสิครับ ถ้าเปลี่ยนถ่านใหม่แล้วใช้ได้แค่ 2 วัน เคลมได้ ที่ผมเคยเจอมันไม่จำเลยอ่ะ เปลี่ยนถ่านก็ไม่หาย ก็เคลมได้ครับ ถึง C ไม่บวมมันก็รั่วได้หรือไม่ก้ช๊อต ต้องถอดขาออกมา 1 ข้างแล้ววัดดู แต่ของมีประกันเคลมดีกว่าครับ

Comment

มันไม่มีประกันครับ รอโมดิฟาย โลด

Comment

อาการนี้ ถ้าไม่ใช้ถ่าน ก็มาจาก วงจร ใบออสครับ ไม่ต้องเครม ครับ พาไปหาหมอ 500 บาท หายเลย รอรับได้ทันทีครับ เอาร้านซ่อมด้วยใหม รู้จักกันที่พันทิพย์ครับ

Comment

ลอง flash bios ใหม่ดูยังครับ

Comment

แนะนำร้านมาโลดเลยท่าน วิกร ไม่เคยเฟลช ครับ แต่ก่อนได้มาเจ้าของเขาเฟลชเป็นเวอร์ชั่นใหม่แล้ว และผมก็ไม้เคยเฟลชไบออสด้วย เรียกว่าไม่เป็นเลยล่ะ เดี๋ยวเย็นๆลองหาถ่านมาเปลี่ยนอีก

Comment

ผมเคยเป้น เคลม เลย

Comment

ซีนิท ชั้น4 ครับ เจ้าของร้าน ชื่อ 1 แค่ไม่ค่อยอยู่ ร้านหรอก

ถ้าเจอเข้า ก็บอก ผม(1) จากร้านโรบิน แนะนำมาแล้วกันครับ

Comment

ตัวเก่าผมก้อเป็นครับซื้อมา 4 ปี รุ่น asus x serie มันให้เซตทุกครั้งเลยเวลาเข้า มันหมดประกันอ่าคับ ก้อเอาไปให้น้องเล่นซะคับ(+การ์ดจอ 7600gs เพราะมานเป็น AGP) ส่วนผมเล่นของใหม่ซะอิอิ

Comment

เดี๋ยวไง ลองเฟลชดูก่อน ถ้าไม่รุ่งจะไปร้านที่ท่านวิกรแนะนำครับ ขอบคุณท่านมากมาย และขอบคุณท่านอื่นๆด้วยครับ

Comment

ทำแล้วแก้ไม่ได้ก็เคลมโลด ครับ

Comment

เสียดายหา C แบบโซลิด ค่าเกินพัน ไม่ได้ซักตัว

Comment

ลองเฟลชแล้วครับไม่หายครับ เหมือนเดิม สงสัยต้องเข้าอู่สะแล้วพี่น้อง

Comment

สงกะสัยต้องพามันไปหาหมอแล้วครับอาจารย์

Comment

เข้า biose ดูค่าไฟ Battry หรือเข้า windows ใช้โปรแกรมตรวสอบ Hard wrae ดู ว่าไฟ Battry 3.0 ขึ้นไหม
                              อาจเป็นที่ลังถ่านไม่แน่นก็ได้ เป็นอยางอื่นค่อยหาผู้เวี่ยวชาญดีกว่าครับ

Comment

Working...
                              X