Announcement

Collapse
No announcement yet.

เสียบไฟปุ๊ป เครื่องติดปั๊ป ยังไม่ทันได้กดสวิส power

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เสียบไฟปุ๊ป เครื่องติดปั๊ป ยังไม่ทันได้กดสวิส power

เสียบไฟปุ๊ป เครื่องติดปั๊ป ยังไม่ทันได้กดสวิส power เครื่องมันก็เปิดเองซะแล้ว อาการอย่างนี้แก้ยังไงดีครับ

ลองจับเคสดูครับว่าไฟดูดหรือเปล่า... เอ้ย... หาไขควงวัดไฟมาวัดสิครับ เดี๋ยวโดนดูดพอดี
    ปัญหานี้น่าจะเกิดจากไฟรั่วครับ(ที่เคยเจอมากับตัว) ต้องต่อสายดินดูครับ น่าจะหาย

ปล. ไม่รับประกันนะครับว่าจะหายหรือเปล่า แต่เอาจากประสบการณ์มาลองแนะดูครับ

Comment

ปุ่มเปิดเครื่องมันค้างป่าว

Comment

ลองถอดสายไฟที่เสียบไปสวิทปิดเปิดดูว่ามันหายป่าว ถ้าไม่หายก็อเป็นที่เมนบอร์ด ถ้าหายก็เป็นที่สวิทไม่ก็สายไฟมันชอต

Comment

ของผมก็เป็นนะครับ

ตอนเปลือย

ไม่เสียบสายไรเลย เสียบสาย 20 พิณ เปิดติดเองเลย

Comment

ผมก็เป็น
            ปล.ถอดจั๊มเปอร์สวิตหน้าเคสยังเจือกติดเองเลย
            โอกาสน่าจะเป็นที่บอร์ดมากกว่าเหนคนเป็นเยอะเหมือนกันอาการแบบนี้
            แต่ใช้ได้ปกติครับ

Comment

ลองถอดสายไฟ แล้วแกะถ่านไบออสออกซักสิบวินาที แล้วใส่ถ่านลงไปใหม่เสียบสายไฟเปิดสวิตซ์ดูใหม่ครับ อาการคล้ายไฟค้างในเมนบอร์ด อย่าลืมเซทไบออสใหม่ด้วยครับ

Comment

-*-

พาวเพอร์ซับพลายคับ ลองเปลี่ยนดู
                รึไม่ก็ถอดออกจากบอดไม่ต้องไปเสียบอุปกรณ์อะไรเลยแล้วลองเสียบไฟเข้าดู
                ติดเลยแปรว่าเสีย ผมเคยคับ

Comment

ผมก็เคยเป็น ลองถอดถ่านออกซักนาที่แล้วก็อย่าลืมเซดไบออดด้วยละ

Comment

สวิทค้าง
                    เสียบสาย สวิทบนบอร์ดผิด เป็นได้ทั้งนั้นอ่ะครับ

Comment

ตั้งค่าใน bios ผิดประครับ ส่วน power management อ่ะ มันจะมีที่ set อยู่ว่าเป็น power on หรือ last state (จำไมได้ว่าหัวข้อไร ลองหาดูนะครับ)

Comment

Originally posted by Asky View Post
                        ลองถอดสายไฟ แล้วแกะถ่านไบออสออกซักสิบวินาที แล้วใส่ถ่านลงไปใหม่เสียบสายไฟเปิดสวิตซ์ดูใหม่ครับ อาการคล้ายไฟค้างในเมนบอร์ด อย่าลืมเซทไบออสใหม่ด้วยครับ
                        ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำดี ๆ ทุกท่านครับ ตามคำแนะนำนี้ดีจริง ๆ ตอนนี้เปิดปุ่มสวิส พาวเวอร์ ได้เป็นปกติแล้ว โดยการถอดถ่าน ทิ้งไว้สักพัก ใส่กลับเข้าไปใหม่ อาการดังกล่าวหายครับ ขอบคุณ ๆ ๆ

Comment

คอมมันแรง เกินไปอ่ะ รู้ใจว่าเราจะเปิด แค่เสียบปลั๊กก็ติดแล้ว อิอิ

Comment

ดีใจด้วยครับ

ยินดีด้วยคร้าบ

Comment

บางทีสิ่งที่เรามองไม่เห็น

มนจะมีพลังงานนะคับ(ผี)

Comment

Working...
                              X