Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบระหว่าง VGA ค่ายNvidia กับ ค่ายATI มันต่างกันยังงัย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบระหว่าง VGA ค่ายNvidia กับ ค่ายATI มันต่างกันยังงัย

คืออยากทราบว่าข้อดี และขอเสีย ของกาดจอสองค่ายนี้ว่ามันต่างกันยังงัยอะครับ

ตามที่อ่าน สีเขียวแรง สีแดงภาพสวย

Comment

อยากตอบแต่เรื่องมันยาวท่านอื่นว่ามาที

Comment

ถ้าเทียบเป็นรุ่นๆ ไป ก็ต้องบอกว่า nVidia แรงกว่าในหลายๆ เกม แต่ก็จะมีเฉพาะบางเกมที่ ATI แรงกว่า แต่ถ้าเทียบเรื่องคุณภาพของภาพ สีสันของภาพ ความสดของภาพ ยกให้ ATI ครับ
        พิเศษอีกนิดคือ ตอนนี้มีเฉพาะ ATI ที่สามารถต่อทั้งภาพ+เสียง ออกทาง HDMI ได้พร้อมๆ กันครับ (ใช้อยู่งิ อิอิ)

เสริมอีกนิด เรื่องของ Chip Codec
        ทาง nVidia มี Pure VDO
        ทาง ATI มี Rage Theater

แต่ยังไงๆ Pure VDO ก็ยังเทียบ Rage ไม่ได้อยู่ดีเจ้าข้า

สรุป :: ถ้าเล่นเกม 3D หนักๆ เป็นชีวิตจิตใจเลย ก็ไป nVidia ครับ ชัวร์แน่ว่าเล่นได้ดีกว่า ATI
        ส่วนถ้าเล่นเกม 3D ระดับกลางๆ ไม่ปรับรอยหยักเวอร์ๆ ก็ไปฝั่ง ATI เลยครับ (ถูกกว่า)
        ส่วนถ้าเน้นดูหนัง ยกให้ ATI ไปครองครับ แถมเล่นเกมระดับกลางๆ ก็โอเคแล้วจ๊อช

ปล. ถ้าคิดเล่น ATI 2900XT ก็ขอให้คำนึงในส่วนค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมของ power supply หน่อยละกันนะครับ
        Last edited by poqepaq; 5 Oct 2007, 23:57:00.

Comment

ตามความคิดและประสพการนะครับ
          เริ่มจาก nv ก่อน
          ข้อดี : เล่นเกมได้ลื่นกว่าทางด้าน ati ครับในระดับของการ์ดที่เป็นคู่แข่งกัน
          : เวลาเล่นเกมถ้ากระตุกจะกระตุกไปเลย แต่ถ้าลื่นจะลื่นมากครับทำให้กะระดับเกมศืที่จะเล่นกับการ์ด้ง่ายครับ
          ช้อเสีย :สีของภาพครับจะสู้ฝั่ง ATIไม่ได้ครับสำหรับผมรู้สึกว่ามันซีดกว่านะครับ ยิ่งถ้าเอาไปเทียบกีบรุ่นที่มี rage therter ด้วยแล้วต่างเยอะครับ

ฝั่ง ATI กับบ้างนะครับ
          ข้อดี : สำหรับการดูหนังคือการ์ดที่เหมาะสมครับ ยิ่งถ้าเป็นประเภท all in wonder แล้วหละก็พร้อมทุกอย่างครับ
          : รันหนังที่เป็น hi-def ได้ดีกว่าในรุ่นที่เท่าๆกันของ NV นะครับ (อันนี้ส่วนตัวครับ)
          ข้อเสีย : เวลาเล่นเกมส์ ไม่ค่อยกระตุกแต่มันจะหนืดๆๆไปทั้งเกมส์เลยครับ (อันนี้อธิบายยากเป็นเอาว่า nv ดีก่าเรื่องเกมส์ครับ)
          Last edited by bazara; 5 Oct 2007, 23:52:12.

Comment

ATI ไม่แรง แต่แจ่ม -*-

Comment

NVIDIA เสียตรงที่ชื่อมาทีหลัง ATI

เพราะ A มาก่อน N

Comment

มีแต่ของดีๆ ทั้งนั้นครับ
                ยิ่งแพงยิ่งดี แรงด้วย ครับ

Comment

หนูก็ชอบ ATI นะ เพราะชอบดูแต่หนัง ชัดดี

Comment

มีงี้ก็ดี sli อันนึงเสียบ gf อีกอัน ati - -'''

Comment

อีกอย่าที่ผมเจอมาคือ ATI จะกินไฟมากกว่าในการืดระดับเดี่ยวกัน กับ NVIDIA และ ATi ลากไม่ไป NVIDIA ลากอย่างมัน คับ

Comment

Originally posted by หนอนซ่า View Post
                        NVIDIA เสียตรงที่ชื่อมาทีหลัง ATI

เพราะ A มาก่อน N

คห.นี้ ตอบได้ถูกที่สุดครับ ถูกจริงๆๆนับถือ

ขอบคุนทุดทั่นมากครับ

Comment

ผมเล่นเกมส์ที่ความละเอียด สูงกับหน้าจอไม่เกิน19นิ้วชอบatiมากกว่าครับ ไห้สีสวยกว่ากัน ความละเอียดไม่บ้านพลังเลยไม่ค่อยเห็นความต่าง แต่ถ้าเอาแรงเข้าว่า ก็เอนวิเดียครับ

Comment

Originally posted by 00SEED00 View Post
                            คห.นี้ ตอบได้ถูกที่สุดครับ ถูกจริงๆๆนับถือ

ขอบคุนทุดทั่นมากครับ
                            คือตัวถามว่า ค่ายใหนดีกว่ากันมันจะทำให้เกิดความแตกแยกนะครับ
                            คือประมาณชอบตัวใหนกับตัวใหน จะดีกว่าครับ เลือกเป็นรุ่นๆ จะดีกว่านะท่าน

Comment

แล้วแต่ชอบนะครับแต่โดยส่วนตัวผมชอบ nVidia แต่ก็เคยใช้ ATI

Comment

Working...
                              X