Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับเข้าวินโดส์ไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับเข้าวินโดส์ไม่ได้

พอผมเปิดเครื่องมาปกติมันต้องมีให้กดเข้าไบออสก่อนใช่มั้ยครับ แต่นี่มันก็ไม่เจออะไรเลยครับเจอหน้าจอดำมืดเลยครับ ดำทั้งหน้าจอมี _ อันเดียวอยู่บนสุดครับ มันไม่กดอะไรไม่ได้เลยนะครับ ตอนแรกผมนึกว่ามันจะเป็นที่การ์ดจอครับ เพราะคอมผมมันมีทั้งการ์ดจอออนบอร์ดและAGPครับ แต่ช่องAGPพอผมเสียบแล้วจอมันไม่ติดครับ แต่พอผมไปเสียบออนบอร์ดจอมันติดครับ ผมก็เลยลองถอดการ์ดจอมาใช้ยางลบๆดูครับแล้วเสียบกลับเข้าไปใหม่ มันก็ยังเหมือนเดิมครับ ผมก็เลยลองถอดการ์ดจอออกเลยครับ มันก็ยังไม่หายอีกครับ จนปัญญาแล้วครับ เพราะเปิดเครื่องมามันก็เจอแบบนี้เลยครับ
    แก้ไขยังไงดีครับ ช่วยผมหน่อยนะครับทุกท่าน ขอบคุณครับ

มีอะไรอันเดียวอยู่ด้านบนสุดเหรอ สรุปคือจอออนบอร์ดใช้ได้ใช่มั้ยครับบ แต่พอเสียบ agp ลงไปแล้วมันไม่ติด หรือยังไงอ่ะ งงอ่ะ

"แต่ช่องAGPพอผมเสียบแล้วจอมันไม่ติดครับ แต่พอผมไปเสียบออนบอร์ดจอมันติดครับ"
    "ผมก็เลยลองถอดการ์ดจอออกเลยครับ มันก็ยังไม่หายอีกครับ"

ตกลงถอดออกแล้วมันติดหรือไม่ติด บอร์ดอะไรครับนี่ขอ spec

Comment

คือว่าจอออนบอร์ดเสียบแล้วหน้าจอติดครับ แต่การ์ดจออะครับเสียบลงในบอร์ดแล้วเอาสายจอมาเสียบหน้าจอไม่ติดครับ เข้าใจไม๊ครับ ส่วน _ คือหน้าจอดำมืดมีอันเดอร์สกออันเดียวกระพริบๆครับ ผมก้อเลยเอาการ์ดจอ AGP ออกจากเมนบอร์ดไปแล้วครับ
      ส่วน Spec คือ
      P4 3.0
      บอร์ด Asus จำรุ่นไม่ได้ครับ
      แรม 256*2
      การ์ดจอ AGP 6300 FORSA
      PSU ติดเคส
      DVD COMBO
      คือเคสตัวนี้ซื้อมาเป็นชุดสำเร็จรูปนะครับเคสโกลเด้นฟิวอะครับ
      มีไรสงสัยถามนะครับ

Comment

เอาเป็นว่าผมถามใหม่แล้วกันครับ กลัวพวกท่าน งง ตัดเรื่องการ์ดจอAGPไปเลยครับเพราะผมถอดมันออกไปเรียบร้อยแล้ว

ปัญหาของผมก็คือพอกดสวิตเปิดคอมพิวเตอร์ปุ๊บ มันก็จะขึ้นหน้าจอดำมืดมาครับไม่มีให้กดเข้าไบออสอะไรทั้งนั้นเลยครับ เปิดเครื่องปุ๊บดำทั้งหน้าจอทันทีเลยครับ

แล้วในหน้าจอดำมืดเนี่ย มันจะมี _ (อันเดอร์สกอร์) อันเดียวอยู่มุมซ้ายบนสุดคัรบกระพริบๆอยู่ แต่ไม่สามารถกดอะไรได้เลยครับ ลองรีสตาร์ท ปิดเครื่อง แล้วเปิดใหม่ ก็ยังเป็นเหมือนเดิมครับ

ไม่ทราบว่ามันเป็นเพราะสาเหตุใดครับ ช่วยบอกวิธีแก้ไขให้ผมหน่อยนะครับ มีอะไรสงสัยถามผมได้เลยครับ
        ขอบคุณมากครับทุกท่าน

Comment

ลอง reset bios ดูครับ หรือไม่ก็ถอดอุปกรณ์ต่อพ่วงทั้งหมดออกเลย พวก hdd cdrom pci card ต่าง ๆ ถอดออกโลด เหลือแต่แรม

แต่ปกตินี่หน้าจอ POST มันจะเช้คการ์ดจอและจะโชว์รุ่น bios มาให้ดูก่อน ถ้าเป้นจอออน มันจะไม่โชว์แต่จะไปโชว์หน้าจอ bios ของ เมนบอร์ดเลย ในกรณีของคุณเหมือนจอจะใช้ได้ แต่ bios น่าจะมีปัญหา ลองทำตามที่ว่าไปข้างบนดูอ่ะครับ ได้ผลยังไงมารายงานด้วยย

เอ .... หรือว่า monitor ของท่านจะเสีย เคยเจออยู่เหมือนกัน ปล้ำตั้งนานสรุปจอ crt เสีย ไม่ขึ้นภาพ
          Last edited by Drunkman; 6 Oct 2007, 12:28:39.

Comment

reset bios ทำยังไงอะครับผมทำไม่เปนอ่า
            แต่ผมจะลองถอดพวกอุปกรณ์ทั้งหมดออกก่อนแล้วกันครับ เดี๋ยวจะมารายงานครับ

Comment

ลองถอดอุปกรณ์ออกแล้วครับก็ยังเป็นเหมือนเดิมเลยครับ

Comment

ฮาร์ดิกมีกี่ลูกครับ มีไปสลับใช้ตัวบูตหรือเปล่า

Comment

มี1ครับ ไม่ได้สลับไรเลยครับ

Comment

asus รุ่นไหนง่ะ ไม่เคยใช้ asus ด้วยสิ ลองดุใกล้ๆที่ใส่ถ่าน bios น่ะ มันจะเป็นรอยจุดตะกั่วบัดกรีอยู่ 2 รอยใกล้ๆกัน หาไขควงจิ้มช้อตมันระหวาง 2 จุดนั้นเลยครับบ มันจะมีเขียนไว้น่ะว่า clear cmos ลองหาดูครับ ตอนที่ช้อตนี่อย่าเปิดคอมนะ ปิดมันไว้งั้นล่ะ หรือจะถอดปลั้กออกเลยก้อได้

ถ้าไม่หายก้อยกไปเคลมเลยครับ เอาทั้งบอร์ด แรม cpu ไปให้ที่ศูนย์เค้าเช็คให้ก็ได้
                    Last edited by Drunkman; 6 Oct 2007, 12:50:17.

Comment

Originally posted by zweetlybk View Post
                      ลองถอดอุปกรณ์ออกแล้วครับก็ยังเป็นเหมือนเดิมเลยครับ
                      ง่ายๆถอยถ่ายออกแล้วใส่ใหม่

Comment

ขอบคุณมากครับ ผมทำได้แล้วครับ

Comment

Working...
                        X