Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลง WINDOWS 400 เครื่อง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลง WINDOWS 400 เครื่อง

จำทำยังไงให้ มันเร็วที่สุดครับ ไม่แน่ใจว่า จะลง Windows 2003 R2 ครับ และต้องนั่งSETทีละเครื่อง ให้เวลา 1เดือน ใช้คน 2 คน

ถ้า ทุกเครื่อง SPEC เหมือนกันหมด ไม่มี LAN
    ''---------------------'' มี LAN

และ ทุกเครื่องไม่เหมือนกัน ไม่มี LAN
    ''----------------" มี LAN

มีวิธีลง ให้ มันเร็ว และ ดีที่สุด ยังไงครับ
    Last edited by momaymint; 19 Oct 2007, 12:04:02.

อยากรู้ด้วยคน ฮับ

Comment

สงสัยจะต้อง ghost HDD ครับถ้า สเปกเหมือนกัน
      พอ ghost เสร็จก็เอาตัว Ghost มา ghost ต่อ ไปเรื่อย จาก 1เป็น 2
      2เป็น 4 4เป็น 8 ไปเรื่อยๆครับที่คณะผมก็มมำแบบนี้แต่แค่ 100 เครื่อง 400 ยังไม่เคยครับ

Comment

ดันไปจ้า อยากรู้

Comment

400 เครื่องคงต้องโกสแล้วละครับ ถ้ามานั่งลงทีละเครื่องคงใช้เวลาเป็นสับดาห์ กว่าจะเสร็จ

ในกรณีนี้ผมอธิบายถึงเฉพาะวินโดร์ XP เท่านั้นนะ วินโดร์ 2003 ไม่เหมาะเป็นไคลเอนด์ แล้วก็ไม่น่าจะเป็น server หมดทั้ง 400 เครื่อง

สำหรับเครื่องที่สเป็คเหมือนกันไม่มีปัญหาอะไร แต่สำหรับเครื่องที่สเป็คไม่เหมือนกัน จะมี Windows ที่ Ghost อิมเมจมาให้ลงได้ทุกเครื่องแล้วมาไล่ลงไดรเวอร์เอาเอง ส่วนกรณีที่มีแลนหรือไม่มีแลนไม่เป็นไร เพราะว่าถ้าไม่มีแลนก็ไม่มีปัญหาอะไร ส่วนเครื่องที่มีแลน ยังงัยเราก็ต้องมาเซท IP แลน User ทีหลังอยู่แล้ว

ส่วนเครื่องไหนที่ทำไปแล้วมีปัญหา ก็มาตามเก็บเอาทีหลัง

ผมเองเคยทำแค่ 110 เครื่องเอง 2 ห้อง ห้องละ 60 เครื่อง 4 สเป็ค เป็นห้องเรียน ไอ้ 400 เครื่องนี่ใช้ทำอะไรเหรอครับ คิดราคาค่าคอมพิวเตอร์แล้ว โปรเจคนี้มันใหญ่มากเลยนะ
          Last edited by badghost; 6 Oct 2007, 11:45:13.

Comment

คงต้อง ทำ Ghost ผ่าน Network ครับ http://www.com-th.net/webboard/index.php?topic=52606.0

หรือGhost แบบใช้ได้กับ All Shipset โดยใช้ HDD 1ลูกเป็น Image File หรือจะใส่ แผ่น DVD /CD ก็ได้ แต่ช้ากว่าครับ

Comment

ใช้แบบที่ท่าน touchz ว่าเอาคับ.. เร็วกว่า กระจายได้ทั่วๆ แต่คงต้องแบ่งเป้นส่วนๆเอา ทีละ 50 เครื่องก้อได้..
              ม่ายงั้น HDD วิ่งยาว ไอวิ่งอ่ะได้ แต่ก้อเซฟๆไว้ ไม่งั้นไม่ไหวแน่ครับ..
              ไม่งั้นก้อต่องมอง Solution ของ Microsoft เอาอ่ะคับ โดยหลักการ ก้อเหมือนๆกัน..
              อืม.. แต่ 400 เครื่องนี้ไม่น้อยนะคับ.. โปร ใหญ่มากๆ.. ถ้ารับก้อ รวยระเบิดเรย.. เงินทั้งนั้น อิอิ

Comment

โกสครับ ไวสุด แต่จะทำให้วินโดวมีปัญหาบ่อยนะครับ ถ้ารับจุดนี้ได้

Comment

ใช้ ghost + คนเยอะๆครับ ยิ่งคนช่วยทำเยอะยิ่งเสร็จไว

Comment

ที่คิด ไว้ ใช้ HDD 1ลูก จาก 1 เป้น 2 -3 -4 -5 คนทำแค่ 2 คนเองครับ แต่มาลง แบบ แผ่น คงตายแน่ๆๆ

Comment

ghost ลูกเดียวคับ

Comment

โกสอย่างเดียวคับ
                        Attached Files

Comment

ghost โลด

Comment

โอ้ว โหวว 400 เครื่อง แม่เจ้า

Comment

ผี เลยครับ ชัว

Comment

Working...
                              X