Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผู้รู้ช่วยตอบทีHDDของผมเป็นSATA 1 หรือ SATA 2 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผู้รู้ช่วยตอบทีHDDของผมเป็นSATA 1 หรือ SATA 2 ครับ

ผู้รู้ช่วยตอบที ผมใช้ HDD Seagate 160 G.รุ่น ST3160811AS อยู่ครับอยากทราบว่ามันเป็น HDDของผมเป็นSATA 1 หรือ SATA 2 มันมีจัมเปอร์เสียบอยู่ด้วย ถ้าถอดออกดีหรือไม่จะมีผลอะำไรหรือเปล่า

ST3160811AS
    Serial ATA 300
    SATA2 ครับ

จัมเปอร์เอาออกก็ได้ SATAเสียบกับM/Bก็เจอไดร์เองครับ
    ยกเว้นบางรุ่นของHDD WD ถ้าจะsetให้เป็น SATA1 กับ M/B บางรุ่นที่รองรับแค่ SATA1 ต้องเสียบ Jumper ครับ (M/Bบางรุ่นไม่ต้องSETครับ มัน Down ลงมาที่ SATA1เองเลย)

Comment

Originally posted by danero View Post
      ผู้รู้ช่วยตอบที ผมใช้ HDD Seagate 160 G.รุ่น ST3160811AS อยู่ครับอยากทราบว่ามันเป็น HDDของผมเป็นSATA 1 หรือ SATA 2 มันมีจัมเปอร์เสียบอยู่ด้วย ถ้าถอดออกดีหรือไม่จะมีผลอะำไรหรือเปล่า
      ดูที่โปรแกรม EVEREST ว่า HDD เราเป็น SATA หรือ SATA II นะ

Comment

HDD Seagate ถ้าเสียบ jumper จะเปง SATA 1 เปง limit 150M/s ถ้าถอดออกจะเปง SATA II 300M/s

ของนายเปงรุ่นนี้ช่ายมะคับ

http://www.synnex.co.th/html/product...60GB/index.asp

อยากแรงก้อเอา jumper ออกเหอะคับ ถ้า m\b รองรับ sataII

Comment

ตามข้างบนครับ หุหุหุ

Comment

ขอบคุณทุกคำตอบถอดแล้วเร็วดีจัง ขอบคุณครับ

Comment

Working...
            X