Announcement

Collapse
No announcement yet.

E2140 เหมาะกับการ ที่ Render ไฟล์หนัง / เล่นเกมได้ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

VT มีประโยชน์มากกับการเปิดระบบปฏิบัติการซ้อนครับ ทำให้เร็วขึ้นอีกเยอะเพราะแทนที่มันจะต้องไปผ่านOSหลักตลอด ก็สั่งฮาร์ดแวร์ได้โดยตรง (ตอนนี้เหมือนว่าOSซ้อนจะเกือบทำงานได้ดีแล้ว ขาดก็แต่เรื่องการแชร์การ์ดจอครับ)

Comment

อ้อ อืม VT ก็น่าสนอ่ะคับ แต่ งบไม่ไปตามที่สน ก็คงต้องลดลงไปตามลำดับ อิอิ
      เงินที่เหลือไม่ลงการด์จอละคับ เพราะ เสียรู้ซื้อไปก่อนตอนเดือน 8 นี่ ซื้อ 7900 GS ตอน 5600 แพงเนอะ
      สู้เก้บเงินไว้ตอนนี้ มาซื้อ 8600 ไรงี้จะดีก่า แต่ก็อีกละ ตอนนั้น กระแสบอก X10 ยังไม่มา ไม่เสถียร
      คงรออีกนาน ผมเลย จัดไป 7900 แต่ พักหลัง แค่ 2 เดือน กระแส บอก X10 เลย รองรับนาคต
      เกมก็ออกมารองรับแล้ว --- > เหอๆ ปรงครับ ประโยคนี้ 555

Comment

ลากได้ครับ เป็นผม ผมว่า E2140 ดีกว่าครับคุ้มค่ากว่า แต่ผมใช้ E4400 Clock นิดหน่อยก็เรียบร้อยดี

เอาง่ายๆเมื่อก่อน P4 เรายังว่าเยี่ยม Core2 ไม่ต้องพูดถึง

Comment

มาให้ความเห็นเรื่อง CPU กับ Game ครับ

ตัวแปรหลักคือ resolution ครับ ว่าเราต้องการเล่นเกมส์ที่ความละเอียดไหน

ผล Benchmark จาก review ต่างๆจะเห็นได้ว่า ที่ resolution ไม่สูงมาก(น้อยกว่า 1280x1024)
          ถ้าใช้ VGA card ตัวเดียวกัน จะเจอว่า VGA card ไม่ใช่คอขวดครับ คอขวดจะไปอยู่ที่ CPU
          คือที่ resolution เหล่านี้ CPU ยิ่งแรง Frame rate ยิ่งสูงครับ

แต่ที่ resolution ตั้งแต่ 1280x1024 ขึ้นไป VGA card มันจะเริ่มกลายเป็นคอขวดแทนครับผม
          ที่ benchmark ใน resolution ระดับนี้ขึ้นไป จะเริ่มเห็นว่าที่ VGA card ตัวเดียวกัน
          CPU แรงมาก หรือ แรงน้อย จะไม่ค่อยจะมีผลเท่าไหร่ Frame rate มันจะไม่***งกันมาก
          แต่ถ้าเปลี่ยน VGA card ที่รุ่นที่สูงขึ้น Frame rate มันก็จะกระโดดขึ้นไปมากกว่า

ดังนั้น มันจึงขึ้นอยู่กับ resolution ที่เราอยากใช้เพื่อจะเล่นเกมส์ครับ
          แต่ว่าด้วย trend ของ LCD ซึ่งกลายเป็นประเภท monitor ที่คนส่วนใหญ่ใช้กัน
          Native resolution ของ LCD เลยอาจจะเป็นตัวกำหนดว่าเราควรจะเลือกเล่น game ที่ resolution ไหน
          อย่างตอนนี้ จอ LCD ขึ้นเริ่มต้น ก็ประมาณ 17" ก็มี native resolution ที่ 1280x1024 แล้ว
          ดังนั้น ความเห็นผม ถ้าเน้นเล่นเกมส์ และมีงบจำกัด เอาเงินไปลง VGA card ที่แรงๆ ดีกว่าครับ
          เงินเหลือเท่าไหร่ ค่อยเลือกซื้อ CPU

Comment

เรื่อง VT ก็น่าสนใจครับ

เพราะว่าผมต้องใช้ Virtual PC อยู่ตลอดเหมือนกัน เพราะว่าจำเป็นต้องใช้ VPN หลายเจ้า (ประมาณ 4-5 เจ้าได้)
            แล้วบางเจ้ามันจะตีกันเอง เลยต้องแยกเอาบางเจ้าไปลงไว้ใน Virtual PC

คือผมลองหาข้อมูลเกี่ยวกับข้อดีในการใช้งานจริงของ VT ไม่ค่อยมีเลย
            คือเจอแต่ว่ามันมีข้อดีในทางทฤษฎีอย่างไรบ้าง

เลยเริ่มชักไม่แน่ใจว่าข้อดีในการใช้งานจริงๆ VT มันจะให้ผลได้ดีกว่าขนาดไหนเทียบกับ CPU ที่ไม่มี VT
            เพราะ CPU ที่ผมอยู่ทั้งหมดตอนนี้ เป็นแบบไม่มี VT เลยซักตัว แต่ก็สามารถใช้ Virtual PC ได้ดีทั้งหมด
            สงสัยผมต้องไปหา E6300 มือสองถูกๆ มาลองเองซักตัว
            Last edited by bobo; 9 Oct 2007, 13:09:41.

Comment

ชอบบอร์ดนี้ก็ตรงเนี่ยะแหละ ได้ความรู้เยอะแยะเลย

Comment

VT เห็นว่ายังไม่มี Program ไหน รองรับหนิครับ ถ้ามีช่วยบอกด้วยครับ เพราะ VT เค้าทำเพื่อพวก บิสเนส ใหญ่ๆเค้าต้องการ รัน Os หลายๆ Os พร้อมกัน

คุณจะเอามาทำไมหรอครับ ในเมื่อ คุณก็เล่น Window Os เดียว (ผู้ใช้ทั่วไป)

ปัจจุบัน มีความจำเป็นต่อบุคคลธรรมดาไหม ผมตอบได้เลยว่า ไม่มี

ผมว่ามันก็ เปิดตัวออกมาให้ Program ที่พัฒนาตาม Support ตามหลังหล่ะครับ

เหมือนที่ AMD ออก CPU 64Bit อีก 3 ปีต่อมา ถึงมี Window vista 64 บิต อีก 2 ปี ต่อมา ถึงมี Driver รองรับ

และคงอีก 2 ปี ที่จะทำให้คนเปลี่ยนมาใช้ Vista 64bit นับ ก็ รวม 7 ปีละ คุณคิดว่างัยหล่ะครับ วัฒจักร

ผมว่า VT ต้องรออีกประมาณ 5-7 ปีแหละครับ ถึงจะเอามาใช้จริงๆ กับผู้ใช้ทั่วไปได้

Comment

Originally posted by bobo View Post
                  มาให้ความเห็นเรื่อง CPU กับ Game ครับ

ตัวแปรหลักคือ resolution ครับ ว่าเราต้องการเล่นเกมส์ที่ความละเอียดไหน

ผล Benchmark จาก review ต่างๆจะเห็นได้ว่า ที่ resolution ไม่สูงมาก(น้อยกว่า 1280x1024)
                  ถ้าใช้ VGA card ตัวเดียวกัน จะเจอว่า VGA card ไม่ใช่คอขวดครับ คอขวดจะไปอยู่ที่ CPU
                  คือที่ resolution เหล่านี้ CPU ยิ่งแรง Frame rate ยิ่งสูงครับ

แต่ที่ resolution ตั้งแต่ 1280x1024 ขึ้นไป VGA card มันจะเริ่มกลายเป็นคอขวดแทนครับผม
                  ที่ benchmark ใน resolution ระดับนี้ขึ้นไป จะเริ่มเห็นว่าที่ VGA card ตัวเดียวกัน
                  CPU แรงมาก หรือ แรงน้อย จะไม่ค่อยจะมีผลเท่าไหร่ Frame rate มันจะไม่***งกันมาก
                  แต่ถ้าเปลี่ยน VGA card ที่รุ่นที่สูงขึ้น Frame rate มันก็จะกระโดดขึ้นไปมากกว่า

ดังนั้น มันจึงขึ้นอยู่กับ resolution ที่เราอยากใช้เพื่อจะเล่นเกมส์ครับ
                  แต่ว่าด้วย trend ของ LCD ซึ่งกลายเป็นประเภท monitor ที่คนส่วนใหญ่ใช้กัน
                  Native resolution ของ LCD เลยอาจจะเป็นตัวกำหนดว่าเราควรจะเลือกเล่น game ที่ resolution ไหน
                  อย่างตอนนี้ จอ LCD ขึ้นเริ่มต้น ก็ประมาณ 17" ก็มี native resolution ที่ 1280x1024 แล้ว
                  ดังนั้น ความเห็นผม ถ้าเน้นเล่นเกมส์ และมีงบจำกัด เอาเงินไปลง VGA card ที่แรงๆ ดีกว่าครับ
                  เงินเหลือเท่าไหร่ ค่อยเลือกซื้อ CPU
                  พูดไปถึงจอ เออ่ ไม่ทราบว่า พอจะมีข้อแนะนำไหมครับสำหรับ ผมที่จะหันไปเล่น จอ Wide อย่างตัว
                  Hp Pavilion W1907 เนี่ยอ่ะ คือว่า Resolusion จะ เล่นเกมต้องเล่นเกมที่ รองรับด้วยไหมครับ Wide อ่ะ ถ้าไม่รองรับจะเป็นไงหรอ

.... เพิ่มเติม MB. คนบอกว่า P35-DS3R มัน ไม่ค่อยน่าเล่นจริงหรอ ผม ว่ามัน ก็ ดู OK หรอกน้า
                  แต่กลับแนะนำให้ผมเล่น Biostar P35 อ่ะคับ ไม่ทราบว่า ควรเล่นไหม ตัว Biostar P35
                  กะจะลาก 2140 ซะหน่อย

ปล. ถ้าจะใช้ซิงคึเดิมๆ จะไปได้แค่ไหนครับ แล้วถ้าซื้อซิงค์เพิ่มเติมจะต้องเพิ่มเงินอีกสักเท่าไหร่ครับ
                  แล้วซิงค์ ที่ พอใช้ได้แล้วไม่แพงมาก นี่ ของไรหว่า ++

Comment

Oc แล้วใช้งานจริง ซิ้งเดิมๆ เค้า Oc ไม่เกิน 40% หรอกครับ แต่ เปลี่ยนซิ้งใหม่ ก็ต้องดูว่าความร้อน ตอนฟลูโหลด รับไหวมั้ย

ส่วนตัวผมรับไหวที่ 50 องศา ครับ ผมเลย Oc ไว้ที่ 100% เพราะ มัน องศาไม่เพิ่มเกินนี้

Comment

E2140 ดีละครับ อัดการ์ดจอเทพๆไป แจ่มแน่ๆ

Comment

ความคุ้มค่า e2140 กดินขาด ความแรงก็เอาของแพงไปเลย

Comment

HD2950 โลด ภาพออกมาถึงจะแจ่มๆ

Comment

งบน้อยก็ OK

Comment

งบน้อยลงหา CPU มือสองดูมั้ยครับ ราคามือ 1 กับมือ 2 ต่างกันเกือบครึ่งเลยนะครับ

ps * ผมซื้อ Q6600 มา 8 พัน 5 เอง จากราคา pantip 9 พัน 5 ถึงปลายๆ

Comment

เอ่อ
                                ผมว่านะครับ ถ้าจะเอาไว้ render จริงๆต้องเอา cpu แรงๆครับ
                                เพราะเวลา render จะขึ้นอยู่กับ cpu อย่าเดียวครับ
                                ตัวอย่างเช่น renderfarm บริษัทผมใช้ cpu 5200+ ครับส่วนการ์ดจอใช้ onboard ครับ
                                ส่วนมากโปรแกรม render จะ support multi-cpu ครับ เนื่องด้วย cpu เดียวไม่เคยพอ!!!
                                แต่ทั้งนี้และทั้งนั้นก็ต้องดูด้วยว่า render โดยใช้ program อะไรครับ
                                ถ้ามันไม่ support multi-cpu ซื้อหลาย core มาก็ไม่ค่อยมีประโยชน์

^^

Comment

Working...
                                X