overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 10 of 10

Thread: Dead Pixel ไม่มีทางแก้เลยหรอครับ T-T

OverclockZone Member Striker's Avatar

Red face Dead Pixel ไม่มีทางแก้เลยหรอครับ T-T

พอดีซื้อเครื่องมาได้ปีกว่าแล้วน่ะครับ สองเดือนแรกจอ LCD เป็นแถบดำยาว ก็เอาไปเคลมมาได้ LCD ใหม่
    พอหลังจากนั้นอีกราว ๆ ปีนึง ( ตอนนี้ ) ผมเห็น Dead Pixel 1 จุด โผล่มาตอนไหนก็ไม่รู้น่ะครับ ( เพิ่งเห็นตอนทำความสะอาดเครื่อง )

ก็เลยยากจะถามพี่ ๆ ท่านผู้รู้ว่า Dead Pixel จุดเดียวเนี้ยะ มันไม่มีวิธีแก้ไขเลยหรอครับ
    เคยอ่านในหนังสือเขาบอกว่า ให้เอาผ้าวนรอบ ๆ จุดนั้น ( ผมก็วนจนมันจะออกหวยอยู่แล้วล่ะครับ )
    ก็ยังไม่ดีขึ้นเลย เลยอยากจะขอคำแนะนำจากพี่ ๆ หน่อยครับ

ถ้ามันไม่ได้จริง ๆ พี่ ๆ พอมีวิธีทำให้จอ LCD มันเสียหายมากกว่านี้มั๊ยครับ ( แบบที่มองแล้วมันไม่น่าจะเกิดจากฝีมือคนน่ะ )
    เพราะครั้งก่อนมันเป็นแถบดำยาว เคลมได้ง่าย ๆ เลย

รบกวนพี่ ๆ ช่วยแนะนำให้หน่อยนะครับ
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

อยากรู้เหมือนกันครับ ของผมตอนแรกมันขึ้นมาจุดเดียว จู่ มันมาจากไหนอีก3ไม่รู้T_T

OverclockZone Member kepter's Avatar

ทำใจแล้วแกล้งมองไม่เห็นมัน(อิอิ ไม่รู้เหมือนกันคับ)

OverclockZone Member Spoon's Avatar

ผมมีโปรแกรมอ่ะครับ เป็นโปรแกรม เช็ค dead pixel แต่ว่าจะมี menu สำหรับ แก้ dead ด้วย แต่ผมไม่เคยใช้น่ะว่ามันได้ผลขนาดได้ ชื่อโปรแกรม dead pixel tester ครับ

วิธีใช้ก็ กดตรง Lunch a pixel exerciser ครับ แล้ว ลากกรอบนั้น ไปไว้ที่ บริเวณที่มี dead pixel ครับ

กดโหลดโปรแกรมที่นี่ครับ
    http://www.uploadtoday.com/download....d455e9d1e72620

OverclockZone Member Striker's Avatar

ขอบคุณครับ

ผู้มาเยือน
    Guest

ของผมเคยเป็นครับจุดเดียว เอานิ้วจิ้มมันบ่อยๆมันก็หายไปครับ เป็นปกติเลยครับ แล้วผมก็รีบเอาไปขายที่ร้านเลยครับ เลยไม่รู้ว่ามันเป็นอีกหรือปล่าว

Banned
    วัด คำตอบสุดท้าย

แปลกดีจัง นิ้วจิ้มกะหาย อิอิ มี 2 อันนะคับ Dead Pixel คือเป็นจุดดำๆๆ หรือ จุดนั้นไม่สามารถแสดงสีออกมาได้ กะอีกอัน 1 Hot Pixel คือเป็นจุดสีขาวๆ ๆ หรือ จุดนั้นแสดงสีออกมาเป็นสีขาวนั้นเองคับ กะคือจุดแสง 555 Dead Pixel คือจุดดำ ^ ^
    ส่วนทางแก้นั้น คือเคลมคับ 555 - -* ถ้าเป็นมากนะ น้อยมันไม่ให้เคลม ฉนั้นตอนซื้อเช็คให้ดีๆๆ นะคับ ทางที่ดีโหลดพวกโปรแกรมเช็คไปด้วย
    ไฟล์คือ
    1.ไว้เช็ค Dead Pixel & Hot Pixel โดยผ่าน Os
    2.ไว้เช็ค Dead Pixel & Hot Pixel โดยผ่าน Dos ไว้สำหรับเครื่องที่ไม่มีวินโดลงมาให้ จะได้เช็คได้คับ ^ ^

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar

ขอบคุณ เช่นกันครับ

ขอบคุณ เช่นกันครับ

Mac Addict User tassapon's Avatar

ผมก็เคยครับ เอานิ้วกดก็หาย

แต่เรื่องวิธี ขั้นตอน ก็ ดูว่าตรงไหนที่ dead เอานิ้วแตะ (แตะพอรู้ตำแหน่ง) แล้วปิดจอ แล้วก็ออกแรงกด (กดพอประมาณ ไม่ต้องเอาทะลุ) แล้วเปิดจอ

แล้วก็จะตกใจ เพราะมันมีเสียงดัง แป๊ะ (เสียงเบาครับ แต่ตกใจ) แล้วจุด dead มันก็ หายไป

Bookmarks

Bookmarks