Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำTechnologyใหม่ๆให้ทีไม่ได้ตามข่าวนานถึง 3ปีเช่นAM2

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำTechnologyใหม่ๆให้ทีไม่ได้ตามข่าวนานถึง 3ปีเช่นAM2

1 Amd AM2
    AMD 939
    AMD 940
    intel 775
    AMD 940

ไม่ได้ตามข่าวมา 3 ปี มีอะไรเปลี่ยนไปเยอะมาก ช่วยอธิบายหน่อยครับ ว่า แต่ละอันต่างกันยังไง
    อันไหนแรงกว่าอันไหน เหมือน dual cpu อันไหน bus เยอะกว่า อันไหน น่าเล่นกว่า

2 M/bที่มีsata2 ใช้ Hdd sata 1แทนกันได้ไหม

3 M/bที่มีDDR2 ใช้ DDR1 แทนได้ไหม

4 cpu ตัวไหนกำลังดัง ในแนว ราคาไม่แพงแต่ การทำงานเหมือน 2 cpu

5 hipertrading , hipertransport มันใช้ได้ดีไหม

6 งบ 10000 ซื้อMBมีvgaonพอเล่นแก้ขัด cpu แรม ใครมีMBonboardหรือผลเทสแนะนำที

7 onboard x1250 กับ onboard GeForce 7025 ตัวไหนแรงกว่ากัน ถ้าแชแรมเท่ากัน

8 ซือ้บอร์ดควรเล่น ddr3 เลยดีไหมหรือ ddr2พอ

9 บอร์ดที่มีRam ddr3 onboard 2G น่าเล่นไหม

ดัน

Comment

1.AMD 940 พิมพ์ซ้ำตั้ง 2 ชุดแหนะครับ
      AMD AM2 = AMD 940 เป็นซอกเกตของ CPU AMD ครับ
      AMD 939 เป็นซอกเกตรุ่นเก่ากว่า AM2 ของ CPU AMD ครับ
      Intel 775 เป็นซอกเกตของ CPU Intel ครับ
      2.ได้จิ
      3.ไม่ได้ครับ ช่องเสียบมันไม่เหมือนกัน ดูซี่ที่ ตัว RAM ดูก็ได้ครับ เป็นคนละแบบกัน
      4.ถ้าทำงานเหมือน2CPU ก็มีแต่เพนเทียม4[ผมตีความหมายคำว่าเหมือนของคุณเป็นการบอกว่า เป็นเหมือนแต่ไม่ได้เป็นนะครับ] ละครับ แต่ถ้าทำงานแบบ2 CPU ก็ AMDX2 กับ IntelDualCore ครับ [ที่ไม่มี C2D เพราะมันไม่ถูกน่ะสิคุณถามว่าไม่แพงใช่ไหมละ]
      5.hipertrading = หมายถึง HT ของ Intel สินะครับ เดี๋ยวนี้เขาเอาออกไปแล้วครับ ไฮเปอร์ทรีท แต่เห็นว่ากำลังพัฒนามาปัดฝุ่นใช้่งานอีกในอนาคต ต้องรอดูครับ
      hipertransport[ผมว่าคุณพิมพ์ y เป็น i ปะครับ] เป็นระบบ FSB ของ CPU AMD ครับ
      6.ผลเทสไม่มีครับ แต่แนะนำ AMD X2 4400+ กับ Alive6 และ แรม คิงแมกซ์1GB/800*2 ครับ
      7.ผมว่า X1250 ดีกว่าครับ (ย้ำว่า ผมว่านะครับ มันคือความเห็นส่วนตัว)
      8.DDR3 แพง(สาด)ครับ DDR2 คุ้มค่ากว่า
      9.Asus แบลคเพิร์ลสินะครับ แพงครับเป็นผมๆไม่เอาอะ

ใครมีความเห็นเพิ่มเติมหรือว่าข้อมูลผมผิดพลาดประการใดก็เพิ่มเติมเลยครับ [งูๆปลาๆตอบเหมือนกัน]
      Last edited by papababa; 7 Oct 2007, 12:04:06.

Comment

ขอตอบเปนบางข้อ ไม่ค่อยรู้เรื่อง AMD ครับ

2 M/bที่มีsata2 ใช้ Hdd sata 1แทนกันได้ไหม
        ตอบ : ใช้ได้ เพราะหัวเสียบเหมือนกัน แต่ความเร็วจะไม่เท่ากัน คือ โดยทฤษฎี SATA จะรับส่งข้อมูลได้ด้วยความเร็วสูงสุด 150 mb/s แต่ SATA II จะรับส่งข้อมูลได้ด้วยความเร็วสูงสุด 300mb/s
        ถ้าถามว่าเอาตัว sata มาเสียบกะบอร์ด SATA II ผลจะเป็นยังไง คำตอบก็คือจะวิ่งได้สูงสุดแค่ 150 mb/s ครับ

3 M/bที่มีDDR2 ใช้ DDR1 แทนได้ไหม
        ตอบ : ไม่ได้ครับ จำนวนเขี้ยวและตำแหน่งของเขี้ยวต่างกัน

4 cpu ตัวไหนกำลังดัง ในแนว ราคาไม่แพงแต่ การทำงานเหมือน 2 cpu
        ตอบ : ถ้าแค่เหมือนๆก็ไปเอา P4 HT ไปครับ แต่ประสิทธิภาพจะต่ำ แต่ถ้าจะเอาของจริง ก็เป็นตระกูล "รหัส E" ของ Intel หรือ X2 ของ AMD ครับ
        รหัส E แบ่งเป็น 2 ส่วนครับ คือ E2XXX จะเรียกว่า Dualcore ส่วน E4XXX กับ E6XXX จะเรียกว่า C2D แต่จริงๆแล้วมันคือ C2D ทั้งหมดน่ะครับ แค่ Intel มันเปลี่ยนชื่อ ส่วนจะถามว่า รหัส E4XXX และ E6XXX จะแพงรึไม่ ตอนนี้ก็บอกว่า งบไม่ถึงอย่าเล่นครับ และถ้าจะรอราคาตก ก็คือรอให้ 45nm เข้ามาปีหน้าน่ะครับ พวกนี้จะราคาลงอีกเยอะ

5 hipertrading , hipertransport มันใช้ได้ดีไหม
        ตอบ : Hyperthreading ของ Intel มันเป็นระบบที่เอาไว้หลอกเครื่องนี่ครับจาก CPU 1 ตัว หลอกให้มันกลายเป็น 2 แต่ก็ไม่ได้ผลดีอะไรขึ้นมาเลย ตอนนี้ก็โดนโละทิ้งไปแล้ว มันอยู่ใน P4 ครับ

8 ซือ้บอร์ดควรเล่น ddr3 เลยดีไหมหรือ ddr2พอ
        ตอบ : แล้วแต่งบประมาณครับ เรื่องความแรงของตัวแรมตอนนี้ DDR3 ก็กินขาดอยู่ แต่ในเรื่องของเมนบอร์ดที่มารองรับ นับว่ายังไม่ดี + กับค่าตัวของ DDR 3 ตอนนี้นับว่าสูง ก็เลยยังต้องรอดูต่อไปครับถ้าจะเล่น DDR3

9 บอร์ดที่มีRam ddr3 onboard 2G น่าเล่นไหม
        ตอบ : ใช่ตัว Asus black pearl รึเปล่าครับ? ผมว่าไม่คุ้มครับ ดูจากค่าตัว + ถ้าเกิดกรณีที่อยากเพิ่มแรม หรือแรมเสียล่ะครับ? อันนี้ต้องคิดด้วย

Comment

Originally posted by papababa View Post
          1.AMD 940 พิมพ์ซ้ำตั้ง 2 ชุดแหนะครับ
          AMD AM2 = AMD 940 เป็นซอกเกตของ CPU AMD ครับ
          940 != AM2 นะครับ

Socket 940 จะมีสำหรับ Athlon FX , Opteron บางรุ่น ซึ่งตำแหน่งขาไม่ตรงกับ AM2 ครับ

Comment

อ้าวเหรอครับ ผมเห็นในแคตตาล๊อกในร้านคอม มันจัด CPU AM2 ลงหมวดเดียวกับ 940 น่ะครับ เขียนหัวว่า 940 เลย
            แหมหน้าแตกเต็มๆ

เพราะมันขา 940ขา เหมือนกันสินะ
            Last edited by papababa; 7 Oct 2007, 14:27:46.

Comment

940 x2 รึป้าว

Comment

ขอบคุงทุกคนเลย งบ 10000
                คงจัดซือ้ตามข้างบน
                cpu AM2 สงสัยจะเป็น x2 ตีราคาไว้ 3000
                mb vgaon ยังไม่รู้จะเอาตัวไหนดี ตีราคาไว้ไม่เกิน 5000
                ram ddr2 2G kington ตีราคาไว้ ตีราคาไว้ 2000
                hdd sata ตัวเก่า

Comment

ช่วยทีหาคำตอบ

SLI คืออะไรแล้วมันต้องทำยังไง ทำแล้วดียังไง ช่วยแนะนำที
                  crossfire คืออะไร ดียังไง ทำยังไง ช่วยแนะนำทีจ้า

Comment

Working...
                  X