Announcement

Collapse
No announcement yet.

HDD ที่มี NCQ เร็วกว่า HDD ที่ไม่มี NCQ มากมั้ย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HDD ที่มี NCQ เร็วกว่า HDD ที่ไม่มี NCQ มากมั้ย

HDD ที่มี NCQ เข้าถึงข้อมูลเร็วกว่า HDD ที่ไม่มี NCQ มากมั้ยครับ

ประมาณ 5% - 15% ขึ้นกะรุ่นคับ

*อันนี้จากที่ลอง copy ดู 2-3 หนนะคับ ตอนใช้จริงอาจจะน้อยกว่านี้ ขึ้นกะดวง

Comment

Originally posted by YuE View Post
      HDD ที่มี NCQ เข้าถึงข้อมูลเร็วกว่า HDD ที่ไม่มี NCQ มากมั้ยครับ
      NCQ - Native Command Queuing

นิดหน่อย

*ผมก็ใช้ HDD WD 40GB SATA1 ใว้ลง OS อยู่ครับ ( 2 OS ) ก็ไม่มี NCQ อะ ใช้ตัวนี้มาจะ 3 ปีละ

Last edited by TWK.; 7 Oct 2007, 12:28:36.

Comment

สรุปแล้วก็แทบไม่รู้สึกสิครับ

Comment

แทบไม่แตกต่าง บางทีช้ากว่าเดิมด้วย
          แต่ข้อดีคือเงียบลง

Comment

ผมใช้ Seagate มี NCQ ทำไมเสียงมันดังอ่ะ ความเร็วก็ไม่ค่อยนิ่งด้วย

Comment

Originally posted by YuE View Post
              ผมใช้ Seagate มี NCQ ทำไมเสียงมันดังอ่ะ ความเร็วก็ไม่ค่อยนิ่งด้วย
              Seagate ถ้าไม่เสียงดังแปลว่าเป็นของปลอมครับ
              ของผมเสียงดังดีไม่มีตก ของแท้ 555+
              Seagate 80G SATA1 มี NCQ ใช้มา 3 ปี มีเสียงกร๊อดๆๆๆๆ ตั้งแต่หลัง 6 เดือนแรกครับ
              ส่วน Seagate 160G SATA2 ยังไม่ดังเพราะเพิ่มซื้อมาได้ อาทิตย์เดียว อะ

Comment

เปิดใช้ NCQ ยังละครับ แต่ถ้าเป็น ซีเกต ถึงเปิดไปมันก็คงจะดังอยู่ดีละมั้ง 5555+
                Originally posted by TWK. View Post
                Seagate ถ้าไม่เสียงดังแปลว่าเป็นของปลอมครับ
                ของผมเสียงดังดีไม่มีตก ของแท้ 555+
                ถูกใจจริงๆครับท่าน โดนใจ

Comment

ดังเหมือนกันเรย ตอนแรกนึกว่าเสียด้วย 555 เครียดเลย ถ้าใช้งานแบบปกติ ไม่ค่อยรู้สึกคับ แต่ถ้า copy file เยอะๆ แบบทีละหลาย 10g จะเห็นผลคับ (ใช้พวก fast copy นะคับ) แต่ไอ้แบบนั้น มันก็น้านนานกว่าจะทำซักหน

Comment

WD3200AAKS 320GB SATA-II 16MB 3,090 บาท

WD3200YS 320GB SATA-II 16MB, NCQ 3,490 บาท

ราคาต่างกัน 400 ถ้ามันเร็วกว่าไม่มากก็อืม...........นะ จะว่าไม่คุ่มก็ไม่คุ่ม จะว่า คุ่มก็คุ่ม 400 บาทเอง..

ถ้าของ Seagate ตัว 320g มี NCQ กับไม่มี ราคา***งกัน 300

Comment

ผมว่าเร็วขึ้นจนรู้สึกได้เลยนะ เล่นBF2 ใช้ 80G. IDE (ซื้อมา 3 ปีละ) ตอนโหลดเข้าแผนที่รอบแรกช้ามากๆ พอมาใช้ 160G. มี NCQ โหลดไวขึ้นเยอะ โหลดเข้าแผนที่คนแรกๆตลอด ( หรือว่า HDD มันยังใหม่ป่าวหว่า -*- )

Comment

ผมว่ามันเร็วกวานะ เพราะลงวินโดว์แล้วเทียบกับตัวเก่าไม่มี มันต่างกันแบบเห็นผล
                        และที่สำคัญเงียบดี แต่ผมใช้WD

Comment

ความรู้สึกส่วนตัว ต่างๆนาๆ

Comment

AAKS กะ YS ผมว่า YS แจ่มก่านะคับ เรื่องความสเถียรของความเร็วในการอ่านข้อมูล ต่างกันเยอะเหมือนกันนะ

Comment

สรุปว่ามันต่างกันไหมครับเนี่ย

Comment

Working...
                              X