overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 43

Thread: หากระทู้ Mod ลำโพง Creative sbs 2.1 370 ไม่เจอ

OverclockZone Member

Default หากระทู้ Mod ลำโพง Creative sbs 2.1 370 ไม่เจอ

หากระทู้ Mod ลำโพง Creative sbs 2.1 370 ไม่เจอ พอดีเคยผ่านตา กะว่าจะลองทำตามสักหน่อย นั่ง search แล้วไม่รู้อยู่ไหน ใครเจอส่ง Link ให้หน่อยนะครับ

OverclockZone Member BOY@PC's Avatar

ดัน

มาช่วยตามเคยขอบคุณครับ

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

มีโมตัวอื่นอีกปะครับ ชอบมากๆเลย ขอลิ้งหน่อยๆๆ

OverclockZone Member นายบุ๊ง's Avatar

อ่านไอที่เค้าโมมาหลายครั้งแล้ว
    ยังไม่ได้ลองทำสักที

OverclockZone Member nitroboy's Avatar

เดี๋ยวว่าจะลองทำตามที่ท่านไห้ลิ้งมาดูครับ เดี๋ยวต้องไปซื้อของเพิ่มก่อน พวก ic นี่ล่ะ กลัวต่อขั้วผิดจังเหอะ มันจะระเบิดไหมนี่ ลำโพงพังไม่เสียดายเท่าไหร่(ตัวล่ะไม่ถึงพัน) กลัวเสียชีวี -*-

ใครทราบวิธีแกะฝาผ้าของลำโพงบ้างคร๊าบบ

ดัน ช่วยด้วยนะคร้บ

OverclockZone Member pod's Avatar

พลาสติกที่เป็นโครงของผ้าหน้าลำโพงจะมีเดือยอยู่ 4 มุม
    และที่ตัวตู้จะมีรูอยู่ 4 รูป ผมคิดว่ารุ่นหลังๆ เค้าคงหยอดกาว
    ระหว่างเดือยกับตู้ลำโพง คงต้องใช้ฟุตเหล็ก(ไม่บันทัดเหล็ก)สอดเข้าไประหว่างตู้ลำโพงกับตะแกรงให้ลึกที่สุด
    แล้วค่อยๆ แซะ ค่อยๆ งัด

คิดว่าน่าจะออกครับ ลองดูนะครับ

หมายถึงให้งัดระหว่างขอบไม้ กับขอบพลาสติกของผ้าเหรอครับ ผมลองพยายามแล้วยังไม่ได้เลยครับ

OverclockZone Member pod's Avatar

Quote Originally Posted by bubear View Post
    หมายถึงให้งัดระหว่างขอบไม้ กับขอบพลาสติกของผ้าเหรอครับ ผมลองพยายามแล้วยังไม่ได้เลยครับ

แถวบ้านมีช้างมั๊ยครับ ให้ช้าง 2 ตัวช่วยกันดึง .. ล้อเล่น!!

อาจจะติดกาวไว้ดีจัดครับ ถ้าจะไม่เอาตะแกรงไว้แล้ว เลื่อยเดือยทิ้งไปเลยก็ได้

แต่ถ้าจะเก็บไว้ ค่อยๆ งัดครับ ใจเย็น คิดว่ายังไงก็น่าจะออกครับ
    Last edited by pod; 13 Oct 2007 at 22:57:49.

OverclockZone Member นายบุ๊ง's Avatar

กำลังจะลอง mod เหมือนกันคับ
    ตอนนี้กำลังรวบรวมอุปกรณ์อยู่
    ขอถามหน่อยนะคับว่า ไอ c filter กับ bi-cap นี่ไปซื้อได้ตามร้านเครื่องเสียงใช่ไหมคับ
    แล้วถ้าผมไม่เปลี่ยนสายจะได้ไหมคับ

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

ร้านอะไหล่ อิเล็ก ทั่วไปก็มีครับ

ตามมาเล่าต่อครับเผื่อมีใครเจออาการอย่างผม(ผมใช้รุ่น SBS 2.1 350) การทดลองสำเร็จเรียบร้อยครับเสียงเบสที่อื้ออึงหายไปเยอะอาการก่อนนี้เป็นยังไงผมถึงต้องมา mod มันไปดูตามลิ้งเลยครับ ตอนแรกก็นึกว่าเป็นเพราะ sound card 55+
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=101955

สำหรับใครกำลังจะทำราคา-อุปกรณ์ ก็มีแต่ C อิเล็กทรอไลด์ รวมหมดทุกตัวไม่เกิน 120บาทครับ
    สาย lan 1 m. 7 บาท
    การต่อสายกับขา C แนะนำให้ซื้อ Flux มาด้วยนะครับ
    ใครที่ติดเรื่องเอาฝาหน้าผ้าออก ก็ควรหาฟุต หรือไม้บรรทัดแข็ง(แต่งอได้)สอดเข้าไปให้ลึก (แต่ระวังโดนลำโพง) ที่ขอบฝากับตู้ไม้โดยเริ่มจากมุม ค่อยๆงัดขึ้นลงๆ ถ้าหลุดมุมนึงได้มีเฮครับ กำลังใจมีขึ้นมาเยอะ(ตอนแรกกลัวพลาสติกมันแตก)

งานนี้ต้องขอขอบคุณ 2 ท่านนะครับคือท่าน บุ๊ง กับท่าน Pod ที่ช่วยตอบกระทู้ผม ขอบคุณมากครับ..^ /\ ^

ท่าน bubear คับ
    ทำแล้วเสียงดีขึ้นขนาดไหนคับ ผมกำลังจะทำเหมือนกันคับ
    กำลังรวบรวมอุปกรณ์อยู่ แล้ว c นี่ท่านยัดเข้าไปกี่ตัวคับ

ยินดีครับ

ระวังข้างบ้านปาหลังคานะครับ ^^"

Default -*-

Quote Originally Posted by bubear View Post
    ตามมาเล่าต่อครับเผื่อมีใครเจออาการอย่างผม(ผมใช้รุ่น SBS 2.1 350) การทดลองสำเร็จเรียบร้อยครับเสียงเบสที่อื้ออึงหายไปเยอะอาการก่อนนี้เป็นยังไงผมถึงต้องมา mod มันไปดูตามลิ้งเลยครับ ตอนแรกก็นึกว่าเป็นเพราะ sound card 55+
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=101955

สำหรับใครกำลังจะทำราคา-อุปกรณ์ ก็มีแต่ C อิเล็กทรอไลด์ รวมหมดทุกตัวไม่เกิน 120บาทครับ
    สาย lan 1 m. 7 บาท
    การต่อสายกับขา C แนะนำให้ซื้อ Flux มาด้วยนะครับ
    ใครที่ติดเรื่องเอาฝาหน้าผ้าออก ก็ควรหาฟุต หรือไม้บรรทัดแข็ง(แต่งอได้)สอดเข้าไปให้ลึก (แต่ระวังโดนลำโพง) ที่ขอบฝากับตู้ไม้โดยเริ่มจากมุม ค่อยๆงัดขึ้นลงๆ ถ้าหลุดมุมนึงได้มีเฮครับ กำลังใจมีขึ้นมาเยอะ(ตอนแรกกลัวพลาสติกมันแตก)

งานนี้ต้องขอขอบคุณ 2 ท่านนะครับคือท่าน บุ๊ง กับท่าน Pod ที่ช่วยตอบกระทู้ผม ขอบคุณมากครับ..^ /\ ^

ถามครับ (จะทำมั่ง รอหลังสอบก่อน)
    1. Flux นี่คืออะไรครับ
    2. ท่อหดหาซื้อได้ที่ไหน
    3. C ที่เอามาพ่วงกัน5ตัวนั้นอ่ะ มาพ่วงมากกว่านั้นได้ไหมครับเพื่อไห้ได้ค่าที่สูงขึ้น แบบเป็นพ่วงไป7ตัว ไฟมันจะตกไหม
    4. หาซื้อสายแลนไม่ได้อ่ะครับ
    5 สายที่เอามาพ่วง C นี่ ผมไช้สายไฟแรงสูงได้ไหมครับที่ทองแดงเส้นเดียวแต่ไย่ๆอ่ะครับ จะดีกว่าไหม
    6. ไยแก้วที่เอามาบุตู้ซับนี่ ไช้ฟองน้ามหนาๆจะดีกว่าไหมครับ หรือใยแก้วนี่ดีที่สุดแล้ว

ไครรู้ก็ตอบทีนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ถามครับ (จะทำมั่ง รอหลังสอบก่อน)
    3. C ที่เอามาพ่วงกัน5ตัวนั้นอ่ะ มาพ่วงมากกว่านั้นได้ไหมครับเพื่อไห้ได้ค่าที่สูงขึ้น แบบเป็นพ่วงไป7ตัว ไฟมันจะตกไหม
    5 สายที่เอามาพ่วง C นี่ ผมไช้สายไฟแรงสูงได้ไหมครับที่ทองแดงเส้นเดียวแต่ไย่ๆอ่ะครับ จะดีกว่าไหม
    6. ไยแก้วที่เอามาบุตู้ซับนี่ ไช้ฟองน้ามหนาๆจะดีกว่าไหมครับ หรือใยแก้วนี่ดีที่สุดแล้ว

ไครรู้ก็ตอบทีนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    ตอบได้ข้อเดียว อิอิ
    สายแลนผมว่ามันน่าจะหาได้ตามร้านคอมพ์ทั่วไปอ่าคับ
    ไม่รู้ว่าพี่อยู่แถวไหน ผมเคยไปซื้อสายแลนที่ the mall บางแค
    ชั้น 3 อะคับ มีอยู่ร้านนึงคับ

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

Quote Originally Posted by nitroboy View Post

เสริมให้อีกนิด เท่าที่รู้นะครับ
    1. flux นี่ช่วยในการบัดกรีให้ติดง่ายขึ้นครับ ข้อเสียมันมีรอยเลอะ ต้องล้างด้วยทินเนอร์หลังการบัดกรีแล้ว ไม่ไช้ก็ได้ครับ แต่ก่อนบัดกรีให้เอามีดขัดขาอุปกรณ์ก่อน ก็บัดกรีติดง่ายเหมือนกันไม่เลอะด้วย
    2. ถ้าอยู่ใกล้บ้านหม้อมีทุกขนาดครับ เส้นละ 10 บาทขึ้นไป ราคาตามขนาด
    3. ยิ่งขนานกันมาก ค่าความจุมากขึ้นยิ่งดีครับ(ไม่ก็ใช้ค่าเยอะขึ้น แต่น้อยตัวลงก็ได้ แล้วเอาค่าน้อยๆซัก 1 uF,0.1 uF มาขนานเข้าไปเพื่อลดค่าอิมพิแดน ลง) ไม่ดีต่อกระเป๋าตังค์อย่างเดียว
    4. ร้านคอมทั่วไปแบ่งขายเยอะครับ เมตรละไม่กี่บาท
    5. ยิ่งสายใหญ่ยิ่งดีครับ ความต้านทานภายในสายยิ่งน้อย ไฟวิ่งดีขึ้น แต่ติดตั้งยาก เพราะยิ่งใหญ่มันยิ่งแข็ง
    6. แล้วแต่สะดวกครับ บางท่านก็ใช้ ผ้านวม ผ้าห่มแบบนิ่มๆเหมือนกระสอบข้าวสาร ใยกรองตู้ปลา แต่อย่าใช้ใยแก้ว แบบสีเหลืองที่เขาใช้หุ้มท่อแอร์ใหญ่ๆก็พอมันอันตรายต่อระบบหายใจครับ ทิ่มมือเจ็บด้วย
    ..........................................................................
    Last edited by camera; 15 Oct 2007 at 10:52:20.

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks