Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอ LCD19" Sumsung 940bw Wideภาพไม่สมส่วน T_T ปรับยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอ LCD19" Sumsung 940bw Wideภาพไม่สมส่วน T_T ปรับยังไงครับ

แบบว่า ปรับ Res 1440*900 มันสมส่วนแต่เกมส์ เช่น ดอทเอ อ่ะครับ มันบวม ๆ อ่ะครับ

ช่วยด้วย เห็น เครื่องอื่นเขาเล่น มีแถบข้าง ๆ สีดำ ๆ มันสมส่วนดีอ่ะครับ ทำยังไงอ่ะครับ

หรือต้องโหลดไดร์ฟเวอร์ครับ

การ์ดจอ ออนบอร์ด GF6100

บอร์ด M2N-MX ครับ

ช่วยด้วยครับ

ฮือ ๆ

มันต้องปรับเป็น 1440*900 ครับ
    แต่อันที่จริงมันมีให้ปรับ Auto หนิครับ ข้างปุ่มปิดจออ่า

ขออภัยครับ มือใหม่ -_-" ตอบผิดยังไงช่วยชี้แนะด้วยครับ

Comment

ถ้าพึ่งจะเล่นจอไวด์ คิดว่าต่อไปนี้คงจะเจอปัญหาเกี่ยวกับจอไวด์อีกมาก

ลองเข้าเวบนี้ดูครับ จะมีวิธีการแก้ให้เกมรองรับจอไวด์และสัดส่วนไม่เพี้ยนไว้แล้ว

http://www.widescreengamingforum.com....php/Main_Page

Comment

ตอนนี้ผมก้อเก็บตังซื้ออยู่ครับ ม่ายมีตังซื้อ T_T

Comment

ท่าน sawimat คับ
          เกมใน sig ท่านเกมไรอ่า

Comment

เกมไม่ support Widescreen อ่ะขอรับ = =
            เล่นเต็มจอยังไงก็บวม

แต่ถ้าเกมคุณปรับความละเอียดได้ที่ 1440x900 ภาพถึงจะไม่บวมขอรับ

วิีธีแก้สำหรับผมนะ
            คือจอผม เวลาเข้า menu -> display setting
            ดูตรงที่ wide mode จะมีให้เลือกว่าจะเอาภาพแบบไหน
            1:1, Aspect หรือ Fill
            2 อันแรกเป็นปรับให้กลับมาเป็นไม่ wide ภาพจะไม่ยืด
            ส่วน Fill คือทำให้ภาพเต็มจอ เป็นสาเหตุให้ตัวละครมันบวมนั่นล่ะขอรับ
            ลองดูนะ จอคนละยี่ห้อ ผมไม่แน่ว่าคำที่ใช้เรียกมันจะเหมือนกันไหม..

แต่เชื่อผมเถอะ
            คุณเล่นไปซักพัก ก็จะเกิดอาการขี้เกียจปรับไปปรับมา
            จนสุดท้าย ก็ได้มาเล่นแบบ wide แล้วก็ชินไปเองแบบผมล่ะขอรับ

Comment

Originally posted by นายบุ๊ง View Post
              ท่าน sawimat คับ
              เกมใน sig ท่านเกมไรอ่า
              Crysis ขอรับ โคตรเกมของยุค

Comment

พี่ ๆ ครับ คื ใน เกมส์อ่ะครับ มันไม่มี 1440*900 อ่ะครับ มันเลยบวม

แล้วก็ใน วิลโดล ใน พร็อพเพอตี้ ดิสเพลอ่ะครับ

ไม่เห็นมีให้ปรับเลยครับ หรือ ต้องไปอัพเดต ไดร์ฟเวอร์ ครับ

ไม่รู้มันจะอัพได้รึเปล่า มันเป็นออนบอร์ดอ่ะครับ

ปรับไม่ได้

อย่างนี้ถ้าซื้อการ์ดจอ ใหม่ มันจะมีให้ปรับใช่ป่ะครับ

Comment

ช่วยด้วยครับ

Comment

แถบข้างๆ สีดำ มันต้องปรับ ratio ที่จออะคับ (จอ wide น่าจะปรับได้) วิธีทำก้อตามท่าน Macro คับ ซึ่งมันต้อง "ปรับที่ตัวจอ" เองนะคับ ไม่ใช่ที่ windows และก็ไม่ใช่ที่การ์ดจอด้วย ถ้า menu ของจอไม่เหมือนกะของท่า Macro ลองหาพวก "Aspect Ratio" หรือ "arc" ดูคับ โดยปกติจะป็น 16:9 เวลา dotA ให้ปรับเป็น 4:3 คับ

ปล. บอกรุ่นจอด้วยก็ดีนะคับ เผื่อมีคนใช้รุ่นเดียวกันอยู่ น่าจะบอกได้เป๊ะๆ กว่า

Comment

ปรับข้างนอกสุด ปรับในเกม 1024*768*32 ลองดูครับ

Comment

LCD19" Sumsung 940bw Wideภาพ ไม่รู้ปรับตรงไหน จริง ๆ ครับ ที่จอ ใน Windows ก็ไม่มีปรับหรอ

Comment

ปรับที่จอขอรับ
                          กดดู Menu ที่จอ ไม่ใช่ Windows

Comment

กำ กดที่ Menu แล้วนะครับ ไม่เห็นมีปรับให้จาก Wide เป็นปกติ เลยครับ ช่วยด้วย

Comment

Working...
                            X