Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำ Internet ที่น่าติดตั้งทีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำ Internet ที่น่าติดตั้งทีคับ

ะิดีเหงช่วงนี้เค้าบ่นกันเหลือเกินว่าเน็ต TOT เปงอย่างโน้นเปงอย่างนี้ แล้วพอดีคู่สายผมเป็นของ TOT พอดี จากที่คิดจะติด ดันเปลี่ยนใจ เพราะส่วนใหญ่เค้าบอกว่า TT&T เจ๋งกว่า ไรประมาณนี้ เลยอย่างจะถามพี่ๆ ในนี้ว่า เน็ตไหนเปงอย่างไรบ้างคับ

อ่านเจอกันหลายเเบบ เถียงกันไปเถียงกันมา สรุปไม่ได้ว่าอะไรดีกว่าอะไร
    พิจารณาูตามพื้นที่ที่ใช้น่าจะดีกว่า สอบถามคนในบริเวณใกล้เคียงดู มันขื้นกับอะไรอีกหลายอย่างครับ

Comment

Originally posted by mrchosit View Post
      อ่านเจอกันหลายเเบบ เถียงกันไปเถียงกันมา สรุปไม่ได้ว่าอะไรดีกว่าอะไร
      พิจารณาูตามพื้นที่ที่ใช้น่าจะดีกว่า สอบถามคนในบริเวณใกล้เคียงดู มันขื้นกับอะไรอีกหลายอย่างครับ
      หรอคับๆ แถวบ้านผมใกล้ศูนย์ TOT อ่ะคับ

Comment

ผมว่าพอๆกันแหละครับอาจจะขี้นอยู่กับชุมสายด้วยก็เป็นได้
        เจอโครงข่ายเก่าๆอาจมีปัณหาบ่อย
        ผมใช้totมา2ปีแล้ว ***งศูนย์เกือบ4-5กม.โดยรวมๆแล้วคุ้มครับถ้าเทียบราคากับเจ้าอื่นๆ
        เพราะเจ้าอื่นแพงกว่าแต่ก็ไมได้่ดีกว่ามาก ผมเปิดโหลดบิทแทบจะไม่เคยปิดเครื่องเลย
        ถ้าเทียบเป็นปีหรือเดือนความเร็วเฉลี่ยผมว่าน่าจะได้ซัก80%กว่าๆ

ต้องถามคนข้างบ้านดูครับว่ามีปัณหาเยอะไหม

Comment

Originally posted by namek View Post
          ผมว่าพอๆกันแหละครับอาจจะขี้นอยู่กับชุมสายด้วยก็เป็นได้
          เจอโครงข่ายเก่าๆอาจมีปัณหาบ่อย
          ผมใช้totมา2ปีแล้ว ***งศูนย์เกือบ4-5กม.โดยรวมๆแล้วคุ้มครับถ้าเทียบราคากับเจ้าอื่นๆ
          เพราะเจ้าอื่นแพงกว่าแต่ก็ไมได้่ดีกว่ามาก ผมเปิดโหลดบิทแทบจะไม่เคยปิดเครื่องเลย
          ถ้าเทียบเป็นปีหรือเดือนความเร็วเฉลี่ยผมว่าน่าจะได้ซัก80%กว่าๆ

ต้องถามคนข้างบ้านดูครับว่ามีปัณหาเยอะไหม
          ตามนี้เลยครับ

จากประสบการณ์ส่วนตัว

ผมเคยใช้ 3 ISP ครับ มี Hi-Net by Cat / TOT / Maxnet จะแจง ข้อดี ข้อเสีย ให้ครับ

TOT ต้องยกนิ้วให้เรื่องโหลด Bit เลยครับ ข้อเสียคือ เน่าบ่อย เน่านาน ประมาณเดือนล่ะ 5 วัน
          ครั้งล่ะ 3-8 ชั่วโมง (TOT Goldcyber 1000บาท เชียงราย) ปลายปี 2005

Hi-Net by Cat ยกนิ้วในเรื่องความเร็วสม่ำเสมอเลยครับ ใช้มาเดือนหนึ่ง เน่าแค่ 3 ชั่วโมง ดาวโหลด เปิดเว็บ แชท ไม่ผิดหวัง แต่ข้อเสียคือ บิตโหลดได้แค่ 50kbps แต่ถ้าเกือบเช้าๆ ก็โหลดได้เต็มความเร็วครับ แล้วก็เรื่องเล่นเกมนี้จะอาการแปลกหน่อยครับมันจะแลคเป็นช่วงๆ ครับ โดยรวมก็ลื่นดี ยกเว้นพวก DotA ไม่ไหวครับ (Hi-Net by CAT 2Mbps 999บาท เชียงราย) ปัจจุบัน

Maxnet For Home 1Mbps (ยกเลิกแล้ว) เน่าน้อยกว่า TOT ครึ่งหนึ่งครับ แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะไม่เน่าเลยครับ ที่ยอดเยี่ยมก็คือ เล่นเกมนี้เนียนมากครับไม่เสียรมณ์ ping น้อยสม่ำเสมอ ส่วนบิตแทบไม่วิ่งครับ ไม่ต้องคิดเลย (ปี 2006 เชียงใหม่)

Maxnet For Cafe 2Mbps (2800บาท) เป็นเนตที่ดีที่สุดเท่าที่เคยใช้มาครับ อาจเป็นเพราะราคาแพงกว่าปกติ เพิ่งติดมาเกือบ 2 อาทิตย์แล้ว ไม่เคยเน่า ไม่เคย Down ให้เห็นเลยครับ ดาวโหลดเยี่ยม เปิดเว็บเร็ว เกมแจ่ม บิตก็ดูดได้เต็มความเร็ว แต่ก็ยังหา Peer สู้ TOT ไม่ได้ (เชียงใหม่)

ก็พอจะเป็นแนวทางน่ะครับ ว่าท่านใช้งานอย่างไหน ?

Comment

สำหรับผมแล้ว ผมแค่โหลดบิท เล่นเน็ต และก็แชทอ่ะคับ ไม่ชอบเล่นเกมออนไลน์คับ เกมออฟไลน์เจ๋งๆเยอะแยะไป อิอิ
            ToT คงเปงทางเลือกที่ดีที่สุดรึป่าวคับเนี้ย อิอิ ใกล้บ้านด้วย

Comment

ดูแผนภาพ bandwidth ของแต่ละ isp ก่อนดิครับ

Comment

ถึง Bandwidth ของบริษัทนั้นๆ จะเยอะ ก็ใช่ว่าเขาจะปล่อยให้ใช้ได้เต็มๆ น่ะครับ

สมมุติ มี Bandwidth อยู่ 10Gbps แบ่งให้ Home Use 3Gbps ที่เหลือใช้เอง ก่ะแบ่งให้ลูกค้าระดับองกรครับ

สำหรับ Home Use คงต้องเลือก แบบ ISP ไหนใกล้บ้านเราดีกว่าครับ เวลามีปัญหาก็จะได้สะดวกหน่อย

Comment

อ่อๆ หรอคับๆ ที่ใกล้ๆบ้านผมก็ TOT เลยอ่า อิอิ

Comment

Working...
                  X