overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 9 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 179

Thread: ระหว่าง BenQ Joybook S41 322 VS. Acer Aspire 5920G 302G16 รุ่นใหนดีกว่ากันครับ

OverclockZone Member SAITO89's Avatar

Default ระหว่าง BenQ Joybook S41 322 VS. Acer Aspire 5920G 302G16 รุ่นใหนดีกว่ากันครับ

ระหว่าง BenQ Joybook S41 322 VS. Acer Aspire 5920G 302G16 รุ่นใหนดีกว่ากันครับ ?

คือว่าผมอยากจะได้ notebook ซักตัว เน้น คือ เล่นเกม งานกราฟฟิค อะครับ
    หลักเกณฑ์ที่ต้องการคือ
    1.CPU
    2.RAM
    3.การ์ดจอ
    4.เรื่องความอึด (พังอะครับ)
    5.ความร้อน

รุ่น : BenQ Joybook S41 322
    ซีพียู : Intel Core 2 Duo T7300 (2.0 GHz, L2 4 MB, FSB 800 MHz)
    ชิปเซ็ต : Intel 965PM
    หน่วยความจำ : 2 GB DDR2 (up to 2GB)
    ฮาร์ดดิสก์ : 160 GB (5,400 RPM)
    จอภาพ : 14.1 inch WXGA (1280x800) Glare panel LCD
    การ์ดจอ : Geforce 8600M GS (1024 MB Turbocache)
    ออปติคอลไดร์ฟ : DVD Writer (Dual Layer Support)
    DVI : HDMI
    S-Video : No
    USB : 4
    FireWire : Yes
    Wireless LAN : IEEE 802.11 B, G
    อินฟราเรด : Yes
    บลูทูธ : Yes
    เครื่องอ่านการ์ด : SD/MMC/XD/MS
    PCMCIA Card : No
    Express Card : Yes
    Web Camera : 1.3 MPixel
    แบตเตอรี่ : Li-ion
    ระบบปฏิบัติการ : No
    น้ำหนัก : 2.3 kg.
    รับประกัน : 1 Y.
    คุณสมบัติอื่นๆ :
    ราคาประมาณ : 41,900

รุ่น : Acer Aspire 5920G 302G16
    ซีพียู :Intel Core 2 Duo T7300 (2.0 GHz, L2 4 MB, FSB 800 MHz)
    ชิปเซ็ต :Intel 965PM
    หน่วยความจำ : 2 GB DDR2 (up to 4GB)
    ฮาร์ดดิสก์ :160 GB (5,400 RPM)
    จอภาพ : 15.4 inch WXGA (1280x800) ClearBright LCD
    การ์ดจอ :Geforce Go 8600GT (1024 MB Turbocache)
    ออปติคอลไดร์ฟ VD Writer (Dual Layer Support)
    DVI :HDMI
    S-Video :Yes
    USB :4
    FireWire :Yes
    Wireless LAN :IEEE 802.11 B, G
    อินฟราเรด :Yes
    บลูทูธ :Yes
    เครื่องอ่านการ์ด :SD/MMC/XD/MS
    PCMCIA Card :No
    Express Card : Yes (54 mm)
    Web Camera :1.3 MPixel
    แบตเตอรี่ :Li-ion
    ระบบปฏิบัติการ :MS Windows Vista Home Premium
    น้ำหนัก :3.0 kg.
    รับประกัน :1 Y. (Inter.)
    คุณสมบัติอื่นๆ :
    ราคาประมาณ :45,900

อ้างอิงจาก http://www.techxcite.com/buyerguide.php

ท่านผู้ที่เคยใช้ หรือ ชำนาญด้านนี้ กรุณา แนะนำ ผมด้วยนะครับ
    ขอบคุณมาก ๆ ครับ

OverclockZone Member puuga's Avatar

เอาจริงหรอดุ๋ย

OverclockZone Member yeeha35's Avatar

ทนบาล๊าน s41
    เเรงไว้ก่อนก็5920G

OverclockZone Member Naruse's Avatar

อยากรู้เหมือนกัน

OverclockZone Member mnssp04's Avatar

ต่างกันตรง การ์ดจอ กับ OS ... acer รุ่นนี้ยังไม่เห็นมีใครออกมาบ่นเรื่องคุณภาพอ่ะ ถ้าเครื่องนี้คุณภาพดีและได้มาตรฐานแล้ว ก็น่าสน acer อยู่เหมือนกัน แต่ถ้าเป็นผม ผมเลือก s41 เพราะเบากว่าและผมไม่ชอบจอใหญ่ 555 มีหลายปัจจัยที่บางอย่างคุณก็ต้องพิจารณาเองด้วย เอาเป็นว่าถ้าถามว่าตัวไหนแรงกว่าคำตอบคือ acer แรงกว่าที่การ์ดจอ
    Last edited by mnssp04; 9 Oct 2007 at 10:52:52. Reason: พิมพ์ผิดอ่ะ จาก acer เปง s41

OverclockZone Member DevilBatZ's Avatar

ช่วยแนะนำร้านหน่อยครับ ที่พันทิพย์อ่ะครับ จะซื้อs41-322

แล้วถ้าผมเอามาลง xp sp2 แบบดั้งเดิมจะเป็นอะไรหรือป่าวครับ

Game'
    Guest

Talking

ของเค้าเปลี่ยนใหม่ละนะ อันเก่าหามะได้ละ ยังมะวาย hp = HP Pavilion dv2626TX เหอๆ

OverclockZone Member nong_f's Avatar

เป็นผมเลือก S41 ครับวัสดุมันดูดีกว่า

OverclockZone Member ขุนแผน's Avatar

ถ้าถามเรื่องบริการหลังการขาย BenQ ดีกว่ากันมากโข

OverclockZone Member

ACER ผมซื้อมา46,500บาท ฟอร์จูนชั้น4 ไม่ใช่blue memนะ ได้กระเป๋า2ใบ หูฟัง ประกัน3ปี เมาส์ไวเลสประมาณนี้อ่ะ พึ่งใช้ได้อาทิตย์นึง ก็ไม่เห็นมันงอแงนะ เรื่องตัวเครื่องก็แข็งแรงดี ไม่ได้ไปทำตกที่ไหนอยู่แล้ว ถ้าพูดถึงอึดก็อึดนะ แรกๆก็ถนอมอ่า แต่พอได้ซัก2-3วันก็เปิดแบบทั้งวันทั้งคืนแล้วอ่า ประมาณว่าลืมปิด ก็ไม่เห็นมันมีอาการไรเลยนะ อื้ม...แต่ถ้าเปิดนานเครื่องก้อร้อนอ่า แต่ผมก็ไม่ได้เล่นในห้องแอร์นะ เคยลืมเปิดโหลดไว้พอมันเสร็จลืมปิดหลับไปก่อนเป็นวันได้อ่า ก็ไม่เห็นมันเป็นไร พัดลมเสียงจะดังตอนเล่นแผ่นกะตอนทำงานหนักๆจิงๆ
    ส่วนBENQ รุ่นนี้ คร่าวๆนะ เคยสัมผัสมาเหมือนกัน อันแรกเลยมานไม่ให้วิสต้ามา แล้วก็ลำโพงเปิดสุดไม่ค่อยดีเท่าไหร่นะ เสียงจะแตกเอา ตัวคีย์บอร์ดต้องกดให้ลึกหน่อยเพราะมันกดเบาแล้วไม่ติด(ไม่รู้คนอื่นเป็นเหมือนกันป่าว) การ์ดจอรุ่นต่ำกว่าหน่อยนึงแต่ไม่มากเท่าไหร่มั้งนะ ผมลองaquamark3เอเซอร์ได้83000นิดๆอ่า ส่วนเบนคิวเคยลองแต่ไม่แน่ใจนะความแรงน้อยกว่าแน่ๆอ่ะ แล้วก็เบนคิวถูกกว่าเพราะม่ายมีวิสต้ามาให้ หลายคนอาจถูกใจเพราะจะได้ลงxpซึ่งตอนนี้เท่าที่ผมใช้มาวิสต้าก็ลงหลายๆเกมไม่ได้นะ ก็เซ็งเหมือนกัน ส่วนน้ำหนักก็เบากว่า จอเล็กกว่า แบตอยู่ได้นานน้อยกว่าacerตัวนี้ ผมลองใช้Acer Aspire 5920G 302G16ก็เล่นเกมได้นานนะ แต่ถามว่าแรงมากสุดๆป่าว ก็คงไม่เท่าPCหรอก แล้วก็เบนคิวน่าจะได้เลอะได้ยากกว่าเอเซอร์นะ สีมันต่างกัน เรื่องportเอเซอร์ก็มีให้ครบนะไม่ขาดอะไร บางอันไม่ได้ใช้ด้วยซ้ำ ซึ่งไม่ได้ต่างกะเบนคิวเท่าไหร่นัก ก็ถ้านึกไรได้เด๋วมาบอกอีกละกันนะคับ แต่ผมเลือกเอเซอร์อ่า ยังไงถ้ามีปัญหามันก็ได้3ปีนี้แหละ หลายคนบอกผมว่าเอเซอร์มานไม่ดีอ่า แต่ก็ซื้อมาใช้ ทำไมไม่รู้(เพราะมันแรงมั้ง) เท่าที่ดูๆนะทนทานก็ต้องToshibaอ่าคับ สวยงามตัวเครื่องประกอบดีก็โซนี่ กลางๆเลยก็HP ดูๆไปอ่าคับ ไม่ถูกใจก็อย่าซื้อเลย เด๋วจะผิดหวังป่าวๆ ใจเย็นๆดูไปเรื่อยๆนะคับ

OverclockZone Member SAITO89's Avatar

ขอบคุณ ทุก ความคิดเห็น นะครับ
    ผมจะใช้ข้อมูลในการตัดสินจัยเป็นอย่างดีครับ แต่ที่ติดจัย Acer อยู่ก็ตรง GT นี่แหละครับ

[Q] BenQ S41 สามารถ up Ram to 4GB ได้มั้ยครับ ?

OverclockZone Member candy's Avatar

ขอถามอีกอย่างครับ เสียงพัดลมมันดังไหมครับ acer เนี้ย ดังมากเท่า PC ไหมครับ

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

ผมใช้อยู่นะ ถามว่าพัดลมดังป่าว ถ้าเล่นในที่ทั่วไปมีคนอยู่ผมไม่ได้ยินเสียงอ่ะ
    ถ้าเล่นในห้องนอนเงียบๆซักตีสองอ่ะถึงจะได้ยิน เสียงไม่ดังขนาด PC หรอกครับไม่ต้องห่วง
    ผมว่าเสียงดังมันแลกกับความร้อนที่ลดลงอ่ะครับ ก็ต้องแลกกัน

OverclockZone Member candy's Avatar

ขอบคุณครับ นึงว่าดังเท่า PC เปิดไวแล้วมันนอนไม่หลับนะครับ

OverclockZone Member Chet4mk's Avatar

เลือก ไอ 2 รุ่นนี้อยู่พอดีเลย สู้ราคา G1S ไม่ไหว - -

หึๆ อันนี้ก็แพงเกินงบลิบลิ่วเลย

ผมว่าเดียวนี้ acer เค้าทำเครืองได้ดีแล้วนะครับ น่าสนใจมาก

Loedsak
    Guest

Cool

สวัสดีครับ...
    ผมใช้ Acer 5920G 302G16 ครับตอนนี้ใช้ XP อยู่ ผมใช้งานเครื่องอย่างโหดร้ายโหลดบิททิ้งไว้
    3 วันไม่ปิด ในห้องธรรมดา ไม่มีแอร์ ไม่เปิด พัดลม แค่ปิดจอไว้แต่โหลดบิท แหลกราญ กะว่าให้รู่ไปเลยว่าแน่จริงป่าว
    ผลคือ โอววว มันอึดกว่าที่คิดไว้ ความร้อนก็ร้อนตามความแรงของการ์ดจอครับ แต่โหลดบิทไม่ได้ใช้ส่วนนี้เต็มที่ตั้งแต่ซื้อ
    ซื้อมา 20-09-2007 ไม่มีงออแงครับจอฟ้ามีให้เห็นแค่ตอนลง Windows XP หุหุ หมายถึงตอนลง Windows XP
    ปกติมันก็จอสีฟ้าอยู่แล้ว 555+ ไม่เคยเจอ Error สักครั้งครับ มีแต่ Net True ที่ช่วงนี้มันล่มๆ ตามฝนตก เดว วันนี้
    True จะปิด Hi-Speed เวลา 01:00-05:00 ตรวจระบบ
    ล่าสุดผมลง nVidia 163.75 Mod. Inf ได้ 3DMark06 Score 3497 เหอๆๆ ยังไม่เจอ error อะไร
    ตอนแรกๆก็เหมือนหลายๆคน ระหว่าง S41-322 กะตัวนี้แต่การ์ดจอทำผมหน้ามืด เลยจ่ายงบบานไปจากที่ตั้งไว้แค่ 40K
    เท่าที่ลอง เสียงนี่ถือว่า ดี เลยนะครับตัวนี้ ได้ใจไปเต็มๆ
    ใครตามหา Driver XP รุ่นนี้ลองไปหาใน Google ใส่ชื่อผมลงไป เคยไปโพสไว้ที่ โน๊ตบุก สเปก อะนะ
    บอกก่อนว่าผมไม่ใช่ เซล ไม่ใช่หน้าม้า แค่บอกว่าตอนนี้มันดี อนาคตใครจะรู้ ไม่มีใครอยากได้เครื่องไม่ดีใช่มะครับ
    Notebook มีโอกาสได้เครื่องดีหรือไม่ดีตลอด ที่สำคัญตอนซื้อเงินอยู่ที่เรา ตรวจเครื่องให้สุดๆไปเลยครับ ตรงไหนแตก
    ตรงไหนบิด ตรงไหนเป็นรอย ดูให้ทั่วเลย ยังไม่ต้องให้คนขายต่อปลั๊กไฟนะ บอกไปเลยขอดู Body ก่อนเจอตรงไหนไม่ดีบอกเอาตัวใหม่มาครับ คนขายอยากขายต้องหาของมาเปลี่ยน อย่าลืมครับเงินอยู่ที่เรา ถ้าเขาต่อปลั๊กไฟ โอกาสที่เราจะดู Body ให้ละเอียดก็ลดลง ตอนลงโปรแกรม ลงอะไรนั่งเฝ้าแล้วดูว่ามีอะไร Error ขึ้นมาป่าว ถ้าแค่ Install Error อนาคตย่อมเสี่ยงมากกว่า ลองให้หมด กล้อง Blue Tooth, Wifi ปุ่มพิเศษต่างๆ
    มีปัญหาเปลี่ยนเลยครับ ตัวที่ผมใช้นี่เป็นตัวที่ 2 ตัวแรกผมเจอบอร์ดมันเอียง Port มันเอียงแปลกๆ เลยบอกเปลี่ยน
    ครับ ตัวที่กำลังพิมพ์อยู่นี่เยี่ยมครับ หุหุ หลังจากที่คุณจ่ายเงินแล้วอย่าหวังอะไรกับร้านที่เราซื้อมากนะครับ เป็นไรส่งศูนย์
    อย่างเดียวครับอย่าส่งร้าน เพราะบางที่ท่านอาจจะเจอช่างที่ร้านประเภทช่างอวดดี ช่างแกะ ช่างชอบลองแบบผิดๆ ซึ่งจะแกะจะยำเครื่องท่านก่อน พอทำไม่ได้ถึงส่งศูนย์ พอถึงศูนย์เครื่องท่านจะถูกซ่อมในแบบหมดประกันนะครับ
    แน่นอนมีค่าใช้จ่ายที่ท่านต้องจ่ายแบบ ทำไมต้องมีประกันด้วยหว่า จริงๆไม่ว่ายี่ห้อไหน ส่งศูนย์โดยตรงดีกว่าครับ
    แต่สำหรับ ร้านที่มีชื่อเสียงดีอย่าง D-Com นี่เชื่อถือได้ครับ ผมมีประสบการณ์ดีๆในบริการของเขาบ่อย มีอะไรโพสไว้ครับผมใช้รุ่นนี้อยู่ Acer 5920G 302G16

Quote Originally Posted by Loedsak View Post
    สวัสดีครับ...
    ผมใช้ Acer 5920G 302G16 ครับตอนนี้ใช้ XP อยู่ ผมใช้งานเครื่องอย่างโหดร้ายโหลดบิททิ้งไว้
    3 วันไม่ปิด ในห้องธรรมดา ไม่มีแอร์ ไม่เปิด พัดลม แค่ปิดจอไว้แต่โหลดบิท แหลกราญ กะว่าให้รู่ไปเลยว่าแน่จริงป่าว
    ผลคือ โอววว มันอึดกว่าที่คิดไว้ ความร้อนก็ร้อนตามความแรงของการ์ดจอครับ แต่โหลดบิทไม่ได้ใช้ส่วนนี้เต็มที่ตั้งแต่ซื้อ
    ซื้อมา 20-09-2007 ไม่มีงออแงครับจอฟ้ามีให้เห็นแค่ตอนลง Windows XP หุหุ หมายถึงตอนลง Windows XP
    ปกติมันก็จอสีฟ้าอยู่แล้ว 555+ ไม่เคยเจอ Error สักครั้งครับ มีแต่ Net True ที่ช่วงนี้มันล่มๆ ตามฝนตก เดว วันนี้
    True จะปิด Hi-Speed เวลา 01:00-05:00 ตรวจระบบ
    ล่าสุดผมลง nVidia 163.75 Mod. Inf ได้ 3DMark06 Score 3497 เหอๆๆ ยังไม่เจอ error อะไร
    ตอนแรกๆก็เหมือนหลายๆคน ระหว่าง S41-322 กะตัวนี้แต่การ์ดจอทำผมหน้ามืด เลยจ่ายงบบานไปจากที่ตั้งไว้แค่ 40K
    เท่าที่ลอง เสียงนี่ถือว่า ดี เลยนะครับตัวนี้ ได้ใจไปเต็มๆ
    ใครตามหา Driver XP รุ่นนี้ลองไปหาใน Google ใส่ชื่อผมลงไป เคยไปโพสไว้ที่ โน๊ตบุก สเปก อะนะ
    บอกก่อนว่าผมไม่ใช่ เซล ไม่ใช่หน้าม้า แค่บอกว่าตอนนี้มันดี อนาคตใครจะรู้ ไม่มีใครอยากได้เครื่องไม่ดีใช่มะครับ
    Notebook มีโอกาสได้เครื่องดีหรือไม่ดีตลอด ที่สำคัญตอนซื้อเงินอยู่ที่เรา ตรวจเครื่องให้สุดๆไปเลยครับ ตรงไหนแตก
    ตรงไหนบิด ตรงไหนเป็นรอย ดูให้ทั่วเลย ยังไม่ต้องให้คนขายต่อปลั๊กไฟนะ บอกไปเลยขอดู Body ก่อนเจอตรงไหนไม่ดีบอกเอาตัวใหม่มาครับ คนขายอยากขายต้องหาของมาเปลี่ยน อย่าลืมครับเงินอยู่ที่เรา ถ้าเขาต่อปลั๊กไฟ โอกาสที่เราจะดู Body ให้ละเอียดก็ลดลง ตอนลงโปรแกรม ลงอะไรนั่งเฝ้าแล้วดูว่ามีอะไร Error ขึ้นมาป่าว ถ้าแค่ Install Error อนาคตย่อมเสี่ยงมากกว่า ลองให้หมด กล้อง Blue Tooth, Wifi ปุ่มพิเศษต่างๆ
    มีปัญหาเปลี่ยนเลยครับ ตัวที่ผมใช้นี่เป็นตัวที่ 2 ตัวแรกผมเจอบอร์ดมันเอียง Port มันเอียงแปลกๆ เลยบอกเปลี่ยน
    ครับ ตัวที่กำลังพิมพ์อยู่นี่เยี่ยมครับ หุหุ หลังจากที่คุณจ่ายเงินแล้วอย่าหวังอะไรกับร้านที่เราซื้อมากนะครับ เป็นไรส่งศูนย์
    อย่างเดียวครับอย่าส่งร้าน เพราะบางที่ท่านอาจจะเจอช่างที่ร้านประเภทช่างอวดดี ช่างแกะ ช่างชอบลองแบบผิดๆ ซึ่งจะแกะจะยำเครื่องท่านก่อน พอทำไม่ได้ถึงส่งศูนย์ พอถึงศูนย์เครื่องท่านจะถูกซ่อมในแบบหมดประกันนะครับ
    แน่นอนมีค่าใช้จ่ายที่ท่านต้องจ่ายแบบ ทำไมต้องมีประกันด้วยหว่า จริงๆไม่ว่ายี่ห้อไหน ส่งศูนย์โดยตรงดีกว่าครับ
    แต่สำหรับ ร้านที่มีชื่อเสียงดีอย่าง D-Com นี่เชื่อถือได้ครับ ผมมีประสบการณ์ดีๆในบริการของเขาบ่อย มีอะไรโพสไว้ครับผมใช้รุ่นนี้อยู่ Acer 5920G 302G16
    ผมก็ใช้Acer 5920G 302G16รุ่นเดียวกันกับนายเลย ขอเมลล์หน่อยดิ อยากคุยหลายเรื่องเลย

ขอบคุณมาก ๆ เลยนะครับ สำหรับ commart ทุกๆ comment

comment กันเข้ามาเยอะๆ นะครับ อิอิ (ตอนนี้ชักตัดสินใจยาก มากๆ แล้วสิเรา)

Page 1 of 9 12345 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks