Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยจัดสเปกให้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยจัดสเปกให้หน่อยครับ

มีงบ 30,000 อยากได้คอมชุดใหม่โดยมีเงื่อนไขที่ต้องการนิดนึงตรงนี้ครับ จะไปซื้อเสานี้แล้วครับ

- จออยากได้ LCD 19 นิ้ว
    - แรมถ้าเป้นได้อยากได้มากกว่า 1GB
    - เอาไว้เล่นเกมด้วยครับ
    - ถ้าใช้เมนบอร์ดแบบมีการ์ดจอออนบอร์ดไว้สำรองเวลาการ์ดจอตัวหลักเสียจะดีป่าวครับ เพราะยังไงผมก็จะต้องเอาการ์ดจอตะหากอยู่แล้วเผอื่ไว้สำรองอ่ะครับไม่ทราบดีป่าวครับ

รบกวนช่วยจัดให้ผมหน่อยนะครับ พร้อมราคาอุปกรณ์ที่แนะนำค่ราวๆก้ได้ครับจะได้เทียบๆราคาอีกทีอ่ะครับ หลายๆความเห็นได้ยิง่ดีเลยนะครับ ขอบพระคุณครับ

เรื่องการ์ดจอเสียส่งเคลม คุณต้องดูก่อนว่า มาพันทิพง่ายมั้ย ถ้าง่ายก็ ไม่ต้อง ออนบอร์ดหรอกครับ แต่มีไว้ก็ไม่ได้ใช้นะ สำหรับความคิดส่วนตัวนะครับ ผมคงไม่ เอาออนบอร์ดหรอกครับ ถ้าให้เลือกระหว่างออนกับไม่ออน

เอาหล่ะมาเข้าเรื่องจัดสเป้คให้เลยดีกว่า จากที่ให้เงื่อนไขมา ผมจะจัดให้เป็นฝั่ง Intel ละกัน เพราะ อาจจะเผื่ออนาคต ในทางด้านการ Upคอม อายุการใช้งาน MB ที่ยาวนานกว่าฝั่ง AMD แล้วก็ ความสวย ของMB ที่สีสันสดใส

พูดมามากแล้ว จัดให้เลยละกัน

E2140 2500 <=== เล่นเกมได้ทุกอย่างแบบเหลือๆ ทำงานพื้นฐาน ได้สบายๆ

Gigabyte GA-P31-DS3L 2900 <=== All Solid For Long Life อายุการใช้งานยาวนานกว่า 2 เท่า

VGA HD2400Pro 1800 <=== ดูหนังนะรุ่นนี้เป็นรุ่นยอดนิยมเลย ส่วนเล่นเกมออนไลน์ธรรมดา เนี่ยก้อเกินพอ

Ram Rox 1Gb*4 667 4400 <=== จัดให้เลย Ram 4Gb Vista 64 ลื่นหัวแตก

HDD 250Gb 2500 <=== เอาเยอะไปทำไม แค่นี้ก้อพอแล้ว

DVDRW SATA2 1200 <=== แนะนำ LG 18x

Case&PSU DELux 1500 <=== ดูดีที่สุดแล้ว

LCD Wide 22' Samsung 226Bw 13000 <=== หรู มีสไตร ดูหนังนี้ สุดๆ แสง ความคมชัด เป็นเลิศ 2ms อีกต่างหาก

29800

เป็นงัยบ้างครับ สเป้คนี้ พอถูกใจมั้ย ถ้าหากว่า เป็นคอเมคงไม่ถูกใจแน่เลย เอาเป็นว่า ถ้าเล่นเกมหนักๆเด๋ว PM มาบอกนะจะจัดใหอีกรอบนึง

ขอให้มีความสุขกับคอมใหม่ครับ

Comment

-- E2140 2500 <=== เล่นเกมได้ทุกอย่างแบบเหลือๆ ทำงานพื้นฐาน ได้สบายๆ

อันี้คือ cpu เหรอครับ ความเร็ว อะไรเท่าไหรอ่ะครับ

-- VGA HD2400Pro 1800

อันี้การ์ดจอกี่ MB อ่ะครับ

-- Ram Rox 1Gb*4 667 4400

แรมอันนี้หมายถึง 4 แถวเลยเหรอครับ แล้วซื้อแบบ 2gb 2แถวมีป่าวอ่ะครับจะได้เหลือช่องไว้เสียบอนาคต หรือว่ามันได้เต็มที่แค่ 4gb แล้วยี่ห้อ rox ดีกว่า kington ป่าวอ่ะครับ

คือไม่ทราบจริงๆๆเลยมาถามเพิ่มเติมคือยังไงรบวกนอีกนิดครับ หรือท่านใดมีไรเสริมเชิญเลยนะครับ ขอบคุณครับ

Comment

2*2GB มันแพงนะมีแต่คู่ละเกือบหมื่นถึงหมื่น

Comment

ท่านอื่นๆช่วยจัด ออกความเห็นได้นะครับ 3 หมื่นอาจจัดได้ง่าย แต่อยากให้ได้คุ้มที่สุดอ่ะครับ ช่วยหน่อยนะครับ หลายๆความเห็นเลยนะครับ ขอบคุณครับ

Comment

LCD 19" BenQ (G900WA) 5970
            CPU AMD 4400+ 3170
            Motherboard Asrock ALiveNF6G VSTA 1880 [สิ้นคิดเลยเลือกตัวนี้ให้ครับยอดนิยม]
            RAM KINGBox 1GB/800*2 2380 [เขาว่าไหม้เคลมได้ด้วยนะ]
            VGA ATI 2600pro DDR3 3260 [มี HDMI ด้วย เผื่อจะเอาไปต่อ HDTV]
            DVDRW LG 18x 960
            HDD western 500GB 4250 [จุใจพอไหมครับ]
            CASE Tsunami (SS46 II-K)+PSU 450W 1190 [มีพัดลมดูดเข้าข้างหน้าด้วย]

รวมค่าเสียหาย 23060 บาท
            เหลือตังไปกินขนมอีก 7000 ครับ
            [ราคาข้าบนอ้างอิงจาก Advice ทั้งหมดครับ]

ถ้าอยากประหยัดไฟเพิ่มขึ้นแนะนำให้ไปซื้อ PSU เทพๆซักหน่อยมาครับ แนะนำ เทอร์มัลเทค[650W up] หรือ คูลเลอร์มาสเตอร์รุ่นiGreen[รุ่นนี้หายากมากครับ] เอฟฟิเอนซี 2ตัวนี้สูงถึง 85% ครับ [เทอร์มัลเทค รุ่น 850W ขึ้นไป เอฟฟิเอนซี่จะเพิ่มอีก 2% เป็น 87%]
            เยอะกว่าเอเนอร์แมกซ์ลิเบอร์ตี้ที่มีแค่ 80%อีก แต่เอเนอร์แมกซ์ประกัน 10ปี ถ้าชอบประกันยาวๆเอาเอเนอร์แมกซ์ก็ได้ครับ [มีดีก็ตรงนี้ ที่ผมชอบเอเนอร์แมกซ์อย่างเดียว]

มีคำแนะนำบ้าๆมาเพิ่มครับ บอร์ดตัวนี้มีช่อง SATA 4ช่องครับ ลองซื้อ HDD ตัวเล็กๆ 80-250 มาเสียบแล้วต่อ RAID0 ให้เต็มดูสิ แล้วจะได้พบกับความแรงครับ (แต่ตัวไหนเจ๊งซักลูกนี่ข้อมูลลาโลกหมดเลยนะครับ 5555)
            Last edited by papababa; 9 Oct 2007, 10:26:08.

Comment

Originally posted by judas View Post
              -- E2140 2500 <=== เล่นเกมได้ทุกอย่างแบบเหลือๆ ทำงานพื้นฐาน ได้สบายๆ

อันี้คือ cpu เหรอครับ ความเร็ว อะไรเท่าไหรอ่ะครับ

-- VGA HD2400Pro 1800

อันี้การ์ดจอกี่ MB อ่ะครับ

-- Ram Rox 1Gb*4 667 4400

แรมอันนี้หมายถึง 4 แถวเลยเหรอครับ แล้วซื้อแบบ 2gb 2แถวมีป่าวอ่ะครับจะได้เหลือช่องไว้เสียบอนาคต หรือว่ามันได้เต็มที่แค่ 4gb แล้วยี่ห้อ rox ดีกว่า kington ป่าวอ่ะครับ

คือไม่ทราบจริงๆๆเลยมาถามเพิ่มเติมคือยังไงรบวกนอีกนิดครับ หรือท่านใดมีไรเสริมเชิญเลยนะครับ ขอบคุณครับ

ข้อ แรกมันคือ CPU ครับ 1.6Ghz มี 2 หัว ประมวลผล

2 VGA 256Mb ครับ

3 Ram Rox มันคุ้มกว่า Kingston เพราะว่า ไม่ได้เอาไป Oc ถ้าจะไป Oc ต้องไปหาส่องชิพเทพ ในท้องตลาด แล้วที่บอกว่า เหลือช่องไว้เพิ่มแรมในอนาคต คุณ จะไปเพิ่มทำไมครับ ถ้าเกิดตอนนี้คุณมีงบพอที่จะซื้อได้ ถ้าเกิด อนาคต คุณไปเพิ่ม Ram ให้เป็น 4Gb แล้วมันไม่ซัพพอร์ต กับ Ram เดิม คุณจะไม่ถอด Ram เดิมทิ้งหรอครับ

ตอบให้หมดทุกคำถามแล้วนะครับ
              ถ้าไม่เข้าใจอะไร ก็ลองไปหาโพสเก่าๆที่เค้าตั้ง งบ 3 หมื่นมาเทียบกันดูครับ คล้ายๆกัน

Comment

2600 pro ดีกว่าไม

Comment

ผมแนะนำให้ หาการ์ดจอใหม่ ใหมครับ 2400 มันห่วยครับ ถ้าเน้นเกมส์ แถมตอนนี้ยังมีปัญหา VPU RECOVER ครับ ไรเวอร์ก็ยังแก้ไม่หายเป็นบางตัวนะครับ แต่สวนใหญ่เจอหลายตัวและครับ ที่แนะนำให้เข้าซื้อไป หลังๆเลยไม่จัดอีกเลย

เอาแบบนี้ดีกว่า แรงหัวทิ้มครับ

X2 4000+ 2500
                  ASROCK ALIVE NF6-VSTA 1900
                  RAM ROX 667 1gx2 2200
                  PCI-E 8800GTS 11000
                  DVDRW 1200
                  HDD 160G 2000
                  DVDRW 1200
                  CASE 1000
                  PSU ENERMAX 460W 2500
                  LCD 19 6000

เกินมานิด ติดจรวจเลยครับ

Comment

Originally posted by papababa View Post
                    LCD 19" BenQ (G900WA) 5970
                    CPU AMD 4400+ 3170
                    Motherboard Asrock ALiveNF6G VSTA 1880 [สิ้นคิดเลยเลือกตัวนี้ให้ครับยอดนิยม]
                    RAM KINGBox 1GB/800*2 2380 [เขาว่าไหม้เคลมได้ด้วยนะ]
                    VGA ATI 2600pro DDR3 3260 [มี HDMI ด้วย เผื่อจะเอาไปต่อ HDTV]
                    DVDRW LG 18x 960
                    HDD western 500GB 4250 [จุใจพอไหมครับ]
                    CASE Tsunami (SS46 II-K)+PSU 450W 1190 [มีพัดลมดูดเข้าข้างหน้าด้วย]
                    รวมค่าเสียหาย 23060 บาท
                    เหลือตังไปกินขนมอีก 7000 ครับ
                    [ราคาข้าบนอ้างอิงจาก Advice ทั้งหมดครับ]
                    ขนาดนี้กำลังพอดีคับ

Comment

แรม KINGBOX เป็นลูกผสมระหว่าง KINGTON+ROX เอิ้กๆๆๆ

Comment

ขอเปลยี่นเงื่อนไขนิดนึงครับ

ขอเพิ่ม print laser ขาว ดำ A4 ด้วยครับ แต่คอม จอยังเหมือนเดิม งบเหลือ 27000 ครับฃช่วยหน่อยครับ

ไม่ทราบ print laser ใช้ยี่ห้อไร รุ่นไรดีครับ เห็นเพื่อนบอกมีด้วยเหอครับแบบ 5-6 พันอ่ะครับ ช่วยหน่อยครับ หลายๆๆความเห็นยิง่ดีเลยครับ จะไปซือ้พรุ่งนี้แล้วครับ

Comment

Model : LaserJet HP1020
                          Printer technology : Monochrome Laser
                          Resolution technology : HP Resolution Enhancement technology (REt), FastRes 1200
                          print speed : Up to 15 ppm (letter) / 14 ppm (A4)
                          Print quality (black, best quality) : Up to 600 x 600 dpi
                          Media Types : Plain paper, envelopes, transparencies, cardstock, postcards, labels
                          Media Sizes : A4, A5, Letter, Legal, Executive, B5 (JIS), B5 (ISO), C5, DL, Monarch, Com-10
                          Monthly Volume (Pages) : Up to 5000
                          Interface : 1 Hi-Speed USB (compatible with USB 2.0 specifications) port
                          Compatible operating systems : Microsoft&#174; Windows&#174; 98 SE, Me, 2000, XP 32-bit
                          Compatible cartridges : Q2612A HP LaserJet print cartridge. Average cartridge yield 2,000 standard pages.
                          รับประกัน 3 ปี
                          *Specifications subject to change without notice.

ราคา 4,300บาท

ราคาอาจแตกต่างมากกว่านี้ครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                            ผมแนะนำให้ หาการ์ดจอใหม่ ใหมครับ 2400 มันห่วยครับ ถ้าเน้นเกมส์ แถมตอนนี้ยังมีปัญหา VPU RECOVER ครับ ไรเวอร์ก็ยังแก้ไม่หายเป็นบางตัวนะครับ แต่สวนใหญ่เจอหลายตัวและครับ ที่แนะนำให้เข้าซื้อไป หลังๆเลยไม่จัดอีกเลย

เอาแบบนี้ดีกว่า แรงหัวทิ้มครับ

X2 4000+ 2500
                            ASROCK ALIVE NF6-VSTA 1900
                            RAM ROX 667 1gx2 2200
                            PCI-E 8800GTS 11000
                            DVDRW 1200
                            HDD 160G 2000
                            DVDRW 1200
                            CASE 1000
                            PSU ENERMAX 460W 2500
                            LCD 19 6000

เกินมานิด ติดจรวจเลยครับ
                            ถ้าอยกให้แรง แนะนำว่า ไปซื้อพัดลม Mitsubishi 16นิ้ว แบบตั้งพื้นมาครับ รับรองได้ !!!!!

Comment

Working...
                            X