Announcement

Collapse
No announcement yet.

DDR2 กับ DDR3 ความสามารถต่างกันแค่ไหน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• DDR2 กับ DDR3 ความสามารถต่างกันแค่ไหน

ผมไม่ค่อยมีความรู้เกี่ยวกับของใหม่ๆ สักเท่าไหร่ เลยอยากรู้แล้ว DDR2 กับ DDR3 แรงต่างกันเยาะไหมครับ

แล้วมันมีอะไรดี หรือ ไม่ดีบ้างครับ

ทุกคำถามย่อมมีคำตอบ อิอิ ขอบคุณครับ

หมายถึงแรมเครื่องหรือแรมการ์ดจอครับ ถ้าแรมเครื่อง ผิดหมวด

Comment

ผิดหมวดนะคับ
      แต่ตอบให้หน่อยว่า ผลยังไม่เยอะคับ DDR3 Timming มันเยอะมากมาย
      ในรุ่นเท่าDDR2 1066 กับ DDR3 1066 ปรากดว่า DDR2 แรงกว่า แต่ถ้า 1333 ขึ้นไปDDR3 แรงก่านิดๆ

Comment

แล้วถ้าแรมการ์ดจอละ

Comment

คงการด์จอ หละมั้ง เลขเยอะก็ต้องดีกว่าอ่านะ คิดง่ายๆ งิงิ

Comment

ผมเอามาลงใน VGA จะเป็น RAM ได้ยังไงละครับ

ผมไม่ได้โง่นะพี่ อิอิ

Comment

แรงกว่าคืบนึงที่ชิปตัวเดียวกัน
              เพราะ ddr3 มันรอบจัดกว่า

Comment

Originally posted by beautyless View Post
                แรงกว่าคืบนึงที่ชิปตัวเดียวกัน
                เพราะ ddr3 มันรอบจัดกว่า
                เป็นเช่นนี้ใช้ ddr2 ต่อปาย^^

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
                  เป็นเช่นนี้ใช้ ddr2 ต่อปาย^^
                  ไม่ดีหรอครับ DDR3 รอบจัดกว่าจะทำให้ร้อนเร็วกว่าหรอครับ

Comment

ที่แตกต่างก็คือเรื่องของแรงดันไฟที่ใช้ในหน่วยความจำ DDR3 นั้นจะใช้ต่ำกว่า DDR2 คือการใช้พลังงานที่น้อยลงครับ แต่ก็ได้ความเร็วในการทำงานที่สูงขึ้นพร้อมกับแบนวิดธ์การส่งผ่านข้อมูลสูงกว่าหน่วยความจำ DDR2
                    Last edited by IX; 8 Oct 2007, 23:40:50.

Comment

GDDRIII แรงกว่า GDDRII มากมายเลยนะครับ ได้ความเร็วสูงสุดที่เยอะกว่ามากๆๆ อัตรา latency ต่ำกว่า GDDRII มากๆอีกด้วย แบนวิธที่ได้ต่างกันมากเลยทีเดียวที่ตัวชิพเดียวกัน

Comment

DDR3 แรงกว่า DDR2
                        DDR3 ใหม่และสดกว่า DDR2
                        DDR3 ประหยัดไฟและร้อนน้อยกว่า DDR2
                        ...DDR3 แพงกว่า DDR2 ไม่มาก
                        ...
                        ..
                        .
                        แต่ตอนไปซื้อ HD2600PRO มันไม่มี DDR3 ง่าแง้ๆ ตกรุ่นไปแล้วด้วย แง้ๆ

Comment

ถ้าแรม VGA สอย ddr3 ไปเลยครับ

Comment

รึ DDR4 แบบผม อิอิ

Comment

Working...
                            X