Announcement

Collapse
No announcement yet.

opteron กับ athlon 64 ต่างกันอย่างไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• opteron กับ athlon 64 ต่างกันอย่างไรครับ

พอดีต้องนำเสนองาน ด่วน ขอถามหน่อยแล้วกันครับ

มันไม่ต่างกันหรอกครับ เช่น Opteron165 / X2 4400+ ก็เหมือนกัน

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ต่างสิครับ ถ้าเทียบระหว่าง Opteron กับ Athlon64
        1. Cache L2 ไม่เท่ากัน Opty 1MB แต่ Ath64 512KB ...จะเห็นความแตกต่างเมื่อใช้งานหนักๆครับ
        2. ความสามารถในการ overclock ... Opty ลากไปได้มากกว่าแ่น่นอนครับ แถมยังไม่ต้องอัดไฟเพิ่มด้วยนะ

Comment

Originally posted by หนอนซ่า View Post
          พอดีต้องนำเสนองาน ด่วน ขอถามหน่อยแล้วกันครับ
          Opteron มีทั้งแบบ Socket939 และ940 (เป็นSocketสำหรับServerนะครับ ไม่ใช่AM2) ส่วน Athlon64 มีแค่แบบ939เท่านั้น โดยที่Opteron939มีทั้งแบบ single และ dual core สำหรับ single จะเป็น core Venus ส่วน dual จะเป็น Denmark (แต่ในCPU-Zอ่านเป็นToledo) ถ้าเทียบOpteron 939 กับ X2จะคล้ายๆกันครับ แม้ว่าบางทีชื่อcoreจะต่างกัน เช่น core Venus จะคล้ายกับ core Sandiego ของ Athlon64 ส่วน core Denmark จะคล้ายกับ Toledo ของ X2 (ซึ่งที่จริงก็คืออันเดียวกันแต่เปลี่ยนชื่อเรียก ขนาดCPU-Zยังอ่านเป็นToledoเหมือนกันเลย) ที่ต่างกันคงเป็นเรื่องสัญญาณนาฬิกาครับ

ส่วนOpteron socket940นั่นเป็นของserverครับ จะมีความสามารถหลายๆอย่างของ cpu server เรื่องนี้ผมไม่ทราบแล้วครับ

Comment

Originally posted by Tumm-* View Post
            มันไม่ต่างกันหรอกครับ เช่น Opteron165 / X2 4400+ ก็เหมือนกัน
            สองตัวนี้ต่างกันที่สัญญาณนาฬิกาครับ(จะว่าไปก็คือต่างกันที่ตัวคูณ) Opteron165 ความเร็วจริง 1.8GHz. ส่วน X2 4400+ ความเร็วจริง 2.2GHz. นอกนั้นเหมือนๆกัน

Comment

Originally posted by pipe View Post
              ต่างสิครับ ถ้าเทียบระหว่าง Opteron กับ Athlon64
              1. Cache L2 ไม่เท่ากัน Opty 1MB แต่ Ath64 512KB ...จะเห็นความแตกต่างเมื่อใช้งานหนักๆครับ
              2. ความสามารถในการ overclock ... Opty ลากไปได้มากกว่าแ่น่นอนครับ แถมยังไม่ต้องอัดไฟเพิ่มด้วยนะ
              มันขึ้นกับคุณเทียบรุ่นไหนครับ Athlon64 core Venice จะมี L2 512KB ส่วน SanDiego จะมี L2 1MB เพราะฉะนั้น Opteron single core จะคล้ายๆกับ Athlon64 SanDiego ครับ

ส่วนความสามารถในการโอเวอร์คล็อค ไม่ใช่ว่าOpteronจะดีกว่าเสมอไปครับ FX-57 SanDiego ก็สูสีกับ Opteron นะครับ (เคยได้ข่าวว่ามันเป็นDieเดียวกัน)

Comment

แล้วเทียบกัน Opteron กับ Xeon ออปเตอรอนกระจอกไปเลยสิครับนั่น เห็นบอกเท่ากันกับ X2 4400+

อยากทราบมากครับ เพราะเค้าวาง OTR อยู่บนสุดของตลาดไม่ไช่หรอครับ เง็งจัง..

Comment

Originally posted by ผู้มาเยือน View Post
                  แล้วเทียบกัน Opteron กับ Xeon ออปเตอรอนกระจอกไปเลยสิครับนั่น เห็นบอกเท่ากันกับ X2 4400+

อยากทราบมากครับ เพราะเค้าวาง OTR อยู่บนสุดของตลาดไม่ไช่หรอครับ เง็งจัง..

ผมบอกแล้วไงครับว่า Opteron มีทั้งแบบ socket939 และ940 (บอร์ดserverนะ ไม่ใช่AM2) ถ้าเป็นOpteron socket939 จะคล้ายกับ Athlon64/X2 อย่างที่บอกไปแล้ว แต่ถ้าเป็น Opteron socket940 จะเป็นของ server ซึ่งจะมีความสามารถหลายๆอย่างของserverเพิ่มขึ้นมาครับ ตรงนี้ผมไม่ทราบรายละเอียดว่ามีอะไรบ้าง แต่มันทำตลาดเดียวกับ Xenon ของอินเทลแหละครับ

Comment

Originally posted by Deschutes View Post
                    ผมบอกแล้วไงครับว่า Opteron มีทั้งแบบ socket939 และ940 (บอร์ดserverนะ ไม่ใช่AM2) ถ้าเป็นOpteron socket939 จะคล้ายกับ Athlon64/X2 อย่างที่บอกไปแล้ว แต่ถ้าเป็น Opteron socket940 จะเป็นของ server ซึ่งจะมีความสามารถหลายๆอย่างของserverเพิ่มขึ้นมาครับ ตรงนี้ผมไม่ทราบรายละเอียดว่ามีอะไรบ้าง แต่มันทำตลาดเดียวกับ Xenon ของอินเทลแหละครับ
                    เช่น Opteron 275 เป็นต้น

Comment

Originally posted by Tumm-* View Post
                      opty แคชl2 จะมากกว่า a64 เท่าตัวนะครับคือมีถึง1024kb ครับ

Comment

Working...
                      X