overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 11 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 206

Thread: No More Chassis(เคสนั่นแหละ)

OverclockZone Member ratth's Avatar
    อ.แกลง จ.ระยอง/คลอง5 ปทุมธานี

Default No More Chassis(เคสนั่นแหละ)

ดีครับเพื่อนสมาชิกทุกท่าน ผมเขียนไม่ค่อยเก่งน่ะ ถ้าใครสนใจก็อ่านดูละกันครับ พอดีเริ่มโครงการนี้มานานพอสมควร (ประมาณปีนึง) คือหลายคนอาจจะเป็นเหมือนผมก็ได้หรือบางคนอ่จจะไม่เป็น คือผมลำคาญที่มีเคสวางอยู่บนโต๊ะน่ะครับเกะกะ รกหูรกตา อีกอย่างโต๊ะมันจะพังเอาเวลาเล่นเกมด้วย MS Force Feeback2 โยกจนเดือยหักขายุบไปตัวนึงแระ อีกตัวนึงก็รางลิ้นชักคีย์บอร์ดหลุดเลยแคบก็แคบดันหลุดง่ายอีก ไม่รู้ว่าโต๊ะมันห่วยหรือผมมือหนัก โต๊ะดีๆก็แพงจนไม่น่าซื้อ
    ผมก็เลยคิดว่าจะจะทำโต๊ะเอง ก็เลยสั่งคนที่คุณรู้ว่าใครที่ใหญ่กว่าเราในบ้านให้สั่งไม้หน้าโต๊ะมาให้แผ่นนึงเมื่อปีที่แล้ว ขนาดมันสะใจมากๆครับ 120*240ซ.ม.เท่านั้นเอง แผ่นนึง 480บาทเอง พอดีคนที่คุณรู้ว่าใครของผมเนี่ยทำงานเป็นจัดซื้ออยู่โรงงานทำเฟอร์ฯน่ะ แล้วผมก็ไปขยุกขยิกบน Solidwork พักนึง ก็ได้.......

รูป รูป

OverclockZone Member ratth's Avatar

ผมออกแบบให้หน้าโต๊ะมีขนาด 150*80 ซ.ม. เพื่อไม่ให้มันใหญ่จนเกินไป ลิ้นชักวางคีย์บอร์ด ขนาด 80*40 ซ.ม. ใหญ่พอวางคีย์บอร์ด พร้อมตั้งจอยอันโปรดขอผม แล้วก็แข็งแรงพอจะยึดจอยพวงมาลัยได้อีกตัว

อันนี้รูปโครงขา ตัวจริงเสร็จแล้วเด๋วพรุ่งนี้ จะถ่ายรูปมาให้ดู
    ตัดเอง เชื่อมเอง(ขาเบี้ยวนิดๆ พอดีพื้นที่ใช้วางตอนเชื่อมมันเอียงนิดๆ) ขัด+ทำสี(ห่วยๆ)เอง

จากที่เห็นจะมีช่องบนคานกลาง 3 ช่อง ซ้ายสุดเอาไว้ว่าง Box สำหรับบอร์ด กลางใช้วาง PSU ได้2ตัว ขวาสุดสำหรับวาง Electric Control Box
    รูป รูป
    Last edited by ratth; 8 Oct 2007 at 13:38:47.

หลังติดตั้งอุปกรณ์หลักก็จะได้ประมาณนี้ครับ

รูป รูป

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

แนวคิดดีคับ^^

OverclockZone Member nong_f's Avatar

เจ๋งครับรอชม

OverclockZone Legend akiTheCrepe's Avatar

เคสไม่ต้องเลยแฮะ ไม่ต้องติดพัดลม ถ้าร้อนมากๆ ก็เอาพัดลมบ้านนั่นแหละ เป่าเข้าไป

เป่าตัวเองได้ด้วย เย็นเจี๊ยบ ถ้าเปิดแอร์ก็ไม่ต้องพูดถึงเลยครับ แหล่มเลยทีเดียวแหละ

มีโครงการจะทำขายหรือเปล่าครับ ? ผมสนใจ ถ้าได้เห็นตัวจริงแล้วแจ่มก็อยากสั่งซื้อครับ

Quote Originally Posted by akiTheCrepe View Post
    เคสไม่ต้องเลยแฮะ ไม่ต้องติดพัดลม ถ้าร้อนมากๆ ก็เอาพัดลมบ้านนั่นแหละ เป่าเข้าไป

เป่าตัวเองได้ด้วย เย็นเจี๊ยบ ถ้าเปิดแอร์ก็ไม่ต้องพูดถึงเลยครับ แหล่มเลยทีเดียวแหละ

มีโครงการจะทำขายหรือเปล่าครับ ? ผมสนใจ ถ้าได้เห็นตัวจริงแล้วแจ่มก็อยากสั่งซื้อครับ
    เดี๋ยวพรุ่งนี้จะเอารูปที่ 60% มาให้ดูครับ
    เรื่องพัดลมก่ะว่าจะไม่ติดเลยครับ จะเล่นน้ำเอามีที่ติดน้ำเหลือเฟือเลย
    เรื่องทำขายก็อยากทำนะครับแต่ติดเรื่องการขนส่งเพราะว่า หน้าโต๊ะอย่างเดียวก็เต็มท้ายรถกระบะแล้วครับ ผมว่าถ้าใครสนใจเดี๋ยวผมส่ง Drawing ให้ดีกว่า ไม้ใช้ Particle board แบบที่ใช้ทำลำโพงครับแถวบ้านหม้อมีขาย หนานิ้วนึง ส่วนขาเนี่ยผมใช้เหล็กกล่อง 25*25*2 ม.ม. เส้นนึง 6 ม. แค่ 210บาทเองครับ ทั้งโต๊ะใช้ 3 เส้น เหลืออีกตั้ง 2.6 เมตรว่าจะเอาไปทำราวตากผ้า อิอิ

ตัวจริงไม่ค่อยสวยนักเนื่องจากมือใหม่หัดเชื่อมครับ แล้วก็ผมทาสีรองพื้นไม่ดีงานเลยออกมาดูไม่ค่อยสวย รอดูรูปกันพรุ่งนี้ดีกว่าครับ

OverclockZone Member PANSA's Avatar
    รามคำแหง 65 (มหาดไทย) & พังงา

รอชมอีกคน

OverclockZone Member PauLzAa's Avatar

รอดู ผลงาน เพื่อได้ใช้เปนแนวทาง

Talking

เอารูปมาให้ดูอีก อันนี้เจ้าตัวที่ทำให้โต๊ะผมพังไป 2 ตัว ตัวที่ 3 ก็เริ่มแย่แล้ว

อันนี้สภาพปัจจุบัน

รูป รูป

ตัวโต๊ะเนี่ยตอนนี้ก็ 75% ละครับ รอรางยึด ลิ้นชักคีย์บอร์ดกับ แผ่นปิดผิวหน้าโต๊ะ

รูป รูป

ตัวโครงขาคำนวณโดย Cosmos Express แล้วรับน้ำหนักได้ ประมาณ 1ตัน เหอๆๆๆๆ ที่นี้คงไม่หักอีก

แต่ด้วยความงี่เง่าและ ไม่รู้เรื่องของผมเลยไปนั่งขัดโครงขาเพราะกลัวทาสีไม่ติด แถมไปนั่งโป๊วรอยเชื่อมซะหมดสวยจดผิวของโครงขาดูไม่ได้เลยอ่ะ ดูในรูป

ตอนนนี้คิดได้ 2 ทางคือ 1 ขัดมันออกหมดเลยแล้วใช้สเปรย์รองพื้นจากนั้นจึงลงสีใหม่(เสียดาย หมดสีน้ำมันรองพื้นก่ะสเปรย์ดำด้านไป 2 กระป๋องแล้ว) 2. ใช้มันทั้งหยั่งงี้แหละ ทุกท่านว่าเอาไงดี ทางนึงเสียตังแล้วดูดีขึ้น ก่ะอีกทางประหยัด
    รูป รูป

แนะนำผู้ช่วยหน่อย
    คนแรกนี่ตัดขัดสารพัดงาน ขัดเนื้อมือผมออกไปด้วย ได้เลือดสังเวยโต๊ะเลย

คนที่ 2 นี่คุณละเอียดซอกเล็กซอกน้อยเข้าได้ดี

คนที่ 3 นี่ลูกอีช่างเจาะๆจนได้เรื่อง เจาะหลังทะลุหน้าไป 2 รู เลยต้องมาโป๊วผิวหน้าโต๊ะเลย เลยต้องหาอะไรซักอย่างมาปิดผิวหน้าโต๊ะเพื่อให้มันสวย แต่จะเอาไรดีหล่ะเนี่ย
    รูป รูป

WhoAmI's Avatar
    MahaSaraKham Free EMS

เจ๋งมากครับ รอชมตอนต่อไปครับ

ให้สังเกตุรูปใน คห. #13 รูปสุดท้ายตรงสายไฟของรูปที่ 3 รอยดำๆนั่นแหละครับ ก่ะความลึกพลาดทะลุเลยอ่ะ แล้วก็อีกจุดนึงที่เลยด้านหลังสว่านไปก็จะมีอีกรอยนึง

อันนี้ลูกมือลูกอีช่างขัด

กับผู้ช่วยกู้สถานการณ์ โต๊ะทะลุ

อันนี้ผู้ช่วยคนสำคัญ เรียกว่า Driving Nut ใช้ฝังในเนื้อไม้ แล้วใช้ bolt(ยาวที่สุดในรูป) ขันยึดอีกทีรับแรงดึงได้ดีมากๆเวลาย้ายหน้าโต๊ะก่ะโครงจะได้ไม่พรากจากกัน

และนี้คือรางรับลิ้นชักคีย์บอร์ด จากความหนักและหนาของลิ้นชักคีย์บอร์ดของผมเลยต้องใช้ถึง 2 คู่
    http://forums.overclockzone.com/foru...1&d=1191898059 คนที่คุณรู้ว่าใครจะสั่งมาให้จากเยอรมันเพราะบ้านเราดันหาซื้อยาก โฮมโปรมีนะครับแต่แพงผมเลยให้คนที่คุณรู้ว่าใครสั่งมาให้รอ 2 อาทิตย์ นานนนนน จังงงงงเลยยย ชาตินี้มันจะเสร็จไหมเนี่ย...............................................................
    รูป รูป

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

อีกโปรเจคที่น่าชมเชยครับ ฝีมือ+ไอเดีย เนี่ยแหละสุดยอดผลงานล่ะ

ลืมบอกไปนะครับ โครงการนี้ผมแบ่งออกเป็น 3 ส่วนใหญ่ คือ
    1. ทำตัวโต๊ะก่อน
    2. แต่งให้มันการเป็นเคสที่บรรจุเครื่องคอมได้ เครื่อง ใส่ PSU ได้ 2 ตัว พร้อมชุดระบายความร้อนด้วยน้ำขนาดใหญ่ที่ผมออกแบบเอง
    3. ทำให้มันกลายเป็นเครื่อง HTPC หนทางนี้ใช้อีกยาวไกล เพราะต้องเพิ่ม PC remote control + LCD TV 1ตัว AV Receiver เพื่อถอดรหัสเสียงโดยไม่ต้องเปลี่ยนหรือเพิ่ม Soundcard + ลำโพง 5.1 ดีๆซักชุด(เล็ง BOSE ไว้แล้ว ญาติเปิดร้านขายเครื่องเสียงอยู่ เขาบอกว่าถ้าเอาลดให้ 15% เพราะไปดูแลเครื่องคอมร้านเขาประจำ แต่ลดแล้วก็ยังสูงกว่า 45Kอ่ะ เศร้าขนาดเลย

ผมแบ่งเงินมาทำพวกนี้ได้เดือนละ 2 พันเอง แบบว่าลูกสาว 2 คน กินเก่งมาก(กินขาดทุน กินตั้งเยอะ กินทั้งวัน ไม่เห็นจะโตเลย แต่ไงๆลูกก็ต้องมาก่อนเนอะ จากนั้นก็คอมพ์ กล้องถ่ายรูป และ คนที่คุณรู้ว่าใคร ตามลำดับความสำคัญ อิอิ)
    พึ่งอัพเกรดเครื่องเป็น
    E6850 + GEIL BLACK DRAGON 2GB + DS3R + HDD320GB ไป หมดไป 3000 ปรากฏว่าเจ้า PSU ตัวเดิมมันไม่ไหวก็เลยต้องปล่อยมันไปหาผู้อุปการะใหม่ แต่ลืมดูกระเป๋าตัวเองว่าตังมันเหลือไม่พอซื้อ PSU ตัวใหม่(กำลังเลือกว่าจะเอาไรดีระหว่าง Enermax Liberty 500W หรือ TT toughtpower 650W หรือว่าจะเป็น Enhance 600W ดี) เลยต้องใช้ตัวติดเคสเก่าๆไปก่อน ไม่กล้าเล่นเกมส์หนักๆเลยกลัววูบเพราะ PSU จำเป็นมันมาก่ะเคส GVIEW 420W แล้วไอ้เจ้า 8800GTS มันค่อนข้างซดไฟซะด้วย เดี๋ยวบ่ายๆจะเอารูปแนวคิดในการระบายความร้อนด้วยน้ำของผมให้ดูครับ

OverclockZone Member shokolez's Avatar

นับถือ จิงๆ

รอชมต่อ

อัพเดตรอบบ่าย อย่างที่บอกไว้แล้วนะครับว่าผมออกแบบ"เคส"ตัวใหม่ของผมให้มันสามารถวาง ระบบระบายความร้อนด้วยน้ำขนาด "ใหญ่" ได้ที่นี้มาดูแนวคิดผมซึ่งมันไม่รู้ว่าจะเวิร์คหรือไม่ แต่อย่างน้อยมันคงเงียบกว่าพัดลม ไม่งั้นเวลาแอบออกมาดูหนัง.... ตอนดึกๆ คนที่คุณรู้ว่าใครชอบตามออกมาแล้วเรยีกให้ไปช่วยดูลูกสาว ทั้งๆที่เจ้าตัวเล็กทั้ง2คนก็หลับไปแล้ว

นอกเรื่องไปเยอะมาดูแบบแรกกันครับ

แบบนี้คือแบบแรกที่คิดครับ แต่มันยังคงดังอยู่ดีเพราะมีพัดลมของหม้อน้ำก่ะของ HEATSINK ที่ใช้กับ TEC (Thermo Electronics Cooler หรือ Peltierนั่นเอง **เป็นชื่อคนคิดทฤษฎีการระบายความร้อนด้วยอุปกรณ์สารกึ่งตัวนำ)

ไม่ต้องคิดถึงเรื่อง TEC มันกินไฟเยอะนะครับเพราะ "เคส" ผมใหญ่มากและทำให้มันใส่ PSU ได้ 2 ตัว ตัวที่สองเอาไว้ใช้กับ Cooling System นี่แหละครับ การทำงานของระบบก็คล้ายกับระบบทั่วไปต่างกันตรงที่เราทำให้น้ำเย็นลงอีกระดับนึงด้วย TEC ซึ่งมันจะเย็นลงไม่มากนัก น่าจะได้ประมาณ 20-25(หวังว่านะครับ ส่วนถ้าอยากให้มันเย็นมากๆ แล้วไม่กลัวหยดน้ำเกิดบนสายก็ใช้ TEC 4*4 ซ.ม. 2ตัวก็ได้ครับ เย็นแน่ๆ ถ้าน้ำน้อยนี่อาจได้ข้ำแข็งกินเลย) ซึ่งมันก็ช่วยให้อุปกรณ์ร้อนน้อยลงได้พอสมควรแต่ที่ผมห่วง ก็คือ Heat Sink มันจะระบายความร้อนให้ TEC ทันหรือไม่เพราะน้ำที่ใช้เวียนในระบบประมาณ 1 ลิตร พรุ่งนี้จะเอาระบบที่ 2 มาให้ดูครับ คิดไว้ 4 ระบบ
    รูป รูป

ชิ้นส่วนของ Cooling System ส่วนใหญ่ออกแบบบน Solidwork ไว้หมดแล้วครับตอนแรกว่าจะทำ BOX น้ำ CPU กับ VGA(8800GTS) เองแล้วแต่มาคำนวณดูคร่าวเนี่ย ของ CPU ราคาพอๆก่ะซื้อเลยถ้าเอาไปชุบนิกเกิลด้วย แต่ถ้าไม่ชุบนี้ก็ถูกกว่าพอสมควร ประมาณ 6-700 ส่วนของ VGA นี่ต่อให้ใช้ทองแดงทำทั้งตัวก็ยังถูกกว่าของ Zalman ครับ ขายมาได้ 2500(เราไม่มีตังค์ซื้อ) เลยก่ะว่าถ้าขึ้นกรุงเทพวันไหนจะไปแถวๆโอเดี้ยนก่ะ วงเวียน 22 หาทองแดงซะหน่อย ผมไม่มี CNC หรอกครับที่จะใช้ทำแต่จะใช้ เครื่องมิลลิ่งแทน พอดีว่ามีบุญเลยใช้เป็น(ของที่ทำงานครับ) ส่วนของ CPU ต้องดูอีกทีว่าจะเอาไงดีเพราะผมใช้เครื่องกลึงม่ายเป็น เป็นคนไอทีเชื่อมเหล็กกับใช้มิลลิ่งเป็นผมก็ว่าบ้าพอแล้ว เลยไม่ยุ่งก่ะเครื่องกลึงดีกว่า
    Last edited by ratth; 9 Oct 2007 at 16:28:08.

Page 1 of 11 12345 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks