Announcement

Collapse
No announcement yet.

RAIDของ JMicronนี่เป็นไงบ้างครับ ดีไหม,สู้ICH9Rได้หรือเปล่า?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• RAIDของ JMicronนี่เป็นไงบ้างครับ ดีไหม,สู้ICH9Rได้หรือเปล่า?

...Motherboard ASUS P5K ถ้าจะต่อRAID ต้องต่อผ่านชิปJmicron อันนี้ผมไม่ปัญหาเรื่องความสะดวกในการต่อพ่วงผ่าน E-SATAเ่ทาไหร่นัก

แต่ว่าชิปJmicron นี่มันเป็นไงบ้างครับ พอใช้ได้ไหม, เสถียรดีหรือเปล่า, คุณภาพต่างจากชิปICH9Rมากไหมครับ หรือว่ามันแย่ซะจนใช้แบบธรรมดา ไม่ต้องต่อRAIDเลยซะยังดีกว่า

...ขออนุญาตขุดครับ

Comment

IDE เท่านั้นคะ SATA ไม่ได้คะ

Comment

เข้ามาดูอยากรู้เหมือนกัน - -*

Comment

Originally posted by Artemis View Post
          IDE เท่านั้นคะ SATA ไม่ได้คะ
          ...ชิปของJMicronในP5K มันคุมIDEด้วยก็จริง แต่มันก็มีความสามารถควบคุุมRAIDในSATAด้วยไม่ใช่หรือครับ?

ก็เห็นในเวปมันก็เขียนแปะไว้ว่า
          JMicron® JMB363 PATA and SATA controller
          - 1 x UltraDMA 133/100/66 for up to 2 PATA devices
          - 1 x SATA 3.0 Gb/s ports
          - 1 x External SATA 3.0 Gb/s port (SATA On-the-Go)
          - Supports SATA RAID 0,1 and JBOD

Comment

Originally posted by madcat View Post
            ...ชิปของJMicronในP5K มันคุมIDEด้วยก็จริง แต่มันก็มีความสามารถควบคุุมRAIDในSATAด้วยไม่ใช่หรือครับ?

ก็เห็นในเวปมันก็เขียนแปะไว้ว่า
            JMicron® JMB363 PATA and SATA controller
            - 1 x UltraDMA 133/100/66 for up to 2 PATA devices
            - 1 x SATA 3.0 Gb/s ports
            - 1 x External SATA 3.0 Gb/s port (SATA On-the-Go)
            - Supports SATA RAID 0,1 and JBOD
            ก็เห็นไหมล่ะคะ ว่ามันใส่ SATA ได้ช่องเดียวกัน Raid Micron แล้วมัน จะ RAID SATA ยังไงอ่ะคะ
            ฉะนั้นถ้าจะเอา raid SATA ต้องเอามาใช้ร่วมกับ ESATA คะ

Comment

Originally posted by Artemis View Post
              ก็เห็นไหมล่ะคะ ว่ามันใส่ SATA ได้ช่องเดียวกัน Raid Micron แล้วมัน จะ RAID SATA ยังไงอ่ะคะ
              ฉะนั้นถ้าจะเอา raid SATA ต้องเอามาใช้ร่วมกับ ESATA คะ
              จิง!

Comment

เซงเลย ผมนึกว่าทำได้ซะอีก

Comment

...อ้าวว งั้นหรอกครับ ไอ้เราก็ดันคิดมาตลอดว่าต้องต่อ

HDDตัวที่1 ผ่านช่องบนบอร์ดที่ใช้JMicronเป็นตัวคุม
                  HDDตัวที่2 ผ่าน E-SATAตรงpanelด้านหลัง(JMicronคุมเหมือนกัน)

ถึงจะใช้RAIDได้ ก็เลยมาตั้งกระทู้ถาม แฮะๆขอโทษทีครับ
                  Last edited by madcat; 8 Oct 2007, 23:01:31. Reason: เมี๊ยวๆ!!~

Comment

Originally posted by madcat View Post
                    ...Motherboard ASUS P5K ถ้าจะต่อRAID ต้องต่อผ่านชิปJmicron อันนี้ผมไม่ปัญหาเรื่องความสะดวกในการต่อพ่วงผ่าน E-SATAเ่ทาไหร่นัก

แต่ว่าชิปJmicron นี่มันเป็นไงบ้างครับ พอใช้ได้ไหม, เสถียรดีหรือเปล่า, คุณภาพต่างจากชิปICH9Rมากไหมครับ หรือว่ามันแย่ซะจนใช้แบบธรรมดา ไม่ต้องต่อRAIDเลยซะยังดีกว่า
                    เท่าที่ลองมา ICH9R ไม่ค่อยมีปัญหากับไดร์ฟเวอร์ที่มากับแผ่นวินโดวส์พันทิพย์เท่าไหร่ ลงง่าย ไม่ขึ้นจอฟ้า แผ่น XP เวอร์ชั่นไหนก็ลงได้

แต่ J micron ลงยาก-ยากมาก ต้องใช้แผ่นวินโดวส์ลิขสิทธิ์ แผ่นก็อบจากสิขสิทธิ์ หรือแผ่นก็อบแบบเพียวๆเท่านั้น ไม่ยังงั้นจะขึ้นจอฟ้า เพราะชิป มันปฏิเสธไดร์ฟว์เวอร์ในแผ่น และถ้าจะก็อบไดร์ฟเวอร์ RAID จากแผ่นของเมนบอร์ดเพื่อลงทับแก้ไขอันที่ผิดพลาด มันก็ขึ้นจอฟ้า แจ้งว่าไดร์ฟเวอร์ J-RAID ไม่ถูกต้อง ไม่สามารถทับของเดิมได้อีกอยู่ดี สรุปถ้าใช้แผ่นที่ไม่บริสุทธิ์ ลงไม่ได้

แต่ผมมีแผ่น Xp แท้ เลยลงได้ทั้งสองอัน เมื่อเอามาเทสด้วย Hdd Tech ปรากฏว่า RAID0 ที่ใช้ชิป J-micron เข้าถึง เขียน อ่าน ข้อมูลใน RAID ได้ดีกว่าเล็กน้อยครับ

Comment

Originally posted by no55 View Post
                      เซงเลย ผมนึกว่าทำได้ซะอีก
                      ผมก็เพิ่งรู้หลังจากซื้อบอร์ด P5K มาครับ เศร้าเลย...
                      แต่เสาร์นี้ผมกำลังจะไปซื้อบอร์ดใหม่ครับ

กำลังตัดสินใจอยู่ระหว่าง P5KR กะ GA-P35-DS3R

Comment

Originally posted by gidd009 View Post
                        เท่าที่ลองมา ICH9R ไม่ค่อยมีปัญหากับไดร์ฟเวอร์ที่มากับแผ่นวินโดวส์พันทิพย์เท่าไหร่ ลงง่าย ไม่ขึ้นจอฟ้า แผ่น XP เวอร์ชั่นไหนก็ลงได้

แต่ J micron ลงยาก-ยากมาก ต้องใช้แผ่นวินโดวส์ลิขสิทธิ์ แผ่นก็อบจากสิขสิทธิ์ หรือแผ่นก็อบแบบเพียวๆเท่านั้น ไม่ยังงั้นจะขึ้นจอฟ้า เพราะชิป มันปฏิเสธไดร์ฟว์เวอร์ในแผ่น และถ้าจะก็อบไดร์ฟเวอร์ RAID จากแผ่นของเมนบอร์ดเพื่อลงทับแก้ไขอันที่ผิดพลาด มันก็ขึ้นจอฟ้า แจ้งว่าไดร์ฟเวอร์ J-RAID ไม่ถูกต้อง ไม่สามารถทับของเดิมได้อีกอยู่ดี สรุปถ้าใช้แผ่นที่ไม่บริสุทธิ์ ลงไม่ได้

แต่ผมมีแผ่น Xp แท้ เลยลงได้ทั้งสองอัน เมื่อเอามาเทสด้วย Hdd Tech ปรากฏว่า RAID0 ที่ใช้ชิป J-micron เข้าถึง เขียน อ่าน ข้อมูลใน RAID ได้ดีกว่าเล็กน้อยครับ
                        ...ขอบคุณคุณgidd009มากๆเลยครับ จากเท่าที่อ่านดูเหมือนว่าผมขายของเก่าแล้วซื้อบอร์ดใหม่อาจจะเป็นการง่ายกว่าก็ได้

....ว่าแต่สรุปแล้วการต่อRAIDผ่านชิปJmicronนี่ มันต้องต่อผ่านE-SATA+SATA หรือว่าใช้ได้กับIDEเท่านั้น หรือว่าต้องSATA 1ตัว IDE 1ตัว เพราะผมลองกลับไปอ่านในmanualแล้วค่อนข้างงงน่ะครับ(เห็นมันเขียนในคู่มือว่า Cross RAID)

Comment

เข้ามาเก็บข้อมูล.....

Comment

Originally posted by P5W View Post
                            ผมก็เพิ่งรู้หลังจากซื้อบอร์ด P5K มาครับ เศร้าเลย...
                            แต่เสาร์นี้ผมกำลังจะไปซื้อบอร์ดใหม่ครับ

กำลังตัดสินใจอยู่ระหว่าง P5KR กะ GA-P35-DS3R
                            ขายเลยเหรอครับ เพึ่งซื้อเอง แล้วของเก่าทำไงอ่ะครับ

Comment

....ว่าแต่สรุปแล้วการต่อRAIDผ่านชิปJmicronนี่ มันต้องต่อผ่านE-SATA+SATA หรือว่าใช้ได้กับIDEเท่านั้น หรือว่าต้องSATA 1ตัว IDE 1ตัว เพราะผมลองกลับไปอ่านในmanualแล้วค่อนข้างงงน่ะครับ(เห็นมันเขียนในคู่มือว่า Cross RAID)
                              อันนี้ผมไม่ทราบจริงๆครับ ไม่เคยใช้ P5K ซะด้วย เลยไม่รู้ว่าต้องต่อแบบไหน ความจริงแล้วในคู่มือ น่าจะมีบอกนะครับ

ส่วนบอร์ดผม ต่อแบบปกติครับ เพราะ DS-3R ใช้ RAID แบบ SATA2 ปกติ ไม่ได้ใช้ร่วมกับ E-SATA หรือ IDE ร่วมด้วยแต่อย่างใด

Comment

Working...
                              X