Announcement

Collapse
No announcement yet.

ว่ากันด้วยเรื่องของลุงแอด 939

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ว่ากันด้วยเรื่องของลุงแอด 939

ไม่ทราบว่ายังหลงเหลืออยู่มั่งมั้ยครับ หรือย้ายไปam2หมดแล้ว ผมคนนึงที่ยังใช้ ไม่เคยงอแง แถมยังเย็นมากมาย(เทียบกับระดับเดียวกัน) ตอนนี้ 289*9=2.6 ไฟ1.55 ซิงค์เดิม idle41 full 52ครับ

กะว่าใช้จนกว่าจะมีเงินซื้อเครื่องใหม่หละครับ 555

ยังเหนียวแน่นกับ 939 ครับ

หลังจากเปลี่ยนจาก Athlon64 3200+ เป็น Athlon64 x2 4200+ ก็ยังคงเป็น 939 ครับ
    ไม่งอแง
    Last edited by Drunk; 20 Aug 2008, 22:52:55.

Comment

ผมรอเล่นบอร์ด a8n-sli premium ที่ยังไม่ซ่อมอะครับ
      แต่ cpu หายากน่าดูเลยแถมแพงกว่าของใหม่อีก ส่วนแรม ddr ก็แพงได้ใจมาก
      แต่ผมก็ยังอยากเล่นเพราะเครื่องที่ประกอบให้พ่อก็ 939 ใช้ไม่เคยมีปัญหาที่ฮาร์ดแวรืมีแต่วินโดวล่ม 2 ครั้ง
      เสียดาย 939 อายุสั้นไปหน่อย

Comment

ที่ 939 อายุสั้น มันเป็นเพราะว่า AMD ฝัง Memory Controler ไว้ใน ตัวของ CPU จึงทำให้ต้องเปลี่ยน Socket เมื่อเปลี่ยน CPU เพื่อกันไม่ให้ใส่ผิด

CPU Socket 939 จะฝัง Memory ที่เรียกว่า DDR ไว้ใน ตัว CPU

แต่อีกไม่นานได้เปลี่ยนมาใช้เป็น DDR2
        AMD จึงต้องฝัง Memory ที่เรียกว่า DDR2 ไว้ในตัว CPU
        แต่เมื่อเปลี่ยนแล้ว ก็ต้องกัน USER ใส่ผิด จึงต้องสร้างมาตรฐานอะไรสักอย่างเพื่อรองรับจึงนี้และป้องกันไม่ให้ใส่ผิดจึงต้องเปลี่ยน Socket ไปเป็น AM2 ซึ่งจะใส่ได้เฉพาะ DDR2 เท่านั้น เพื่อให้ตรงกัน DDR2 ที่ฝังอยู่ในตัว CPU จะเอา DDR1 มาใส่ไม่ได้

ต่อไปถ้าเปลี่ยนไปใช้ DDR3 อีก ก็อาจจะเป็นได้ครับ ที่ต้องเปลี่ยน Socket อีกรอบ หรือเปลี่ยนไปแล้วก็ไม่รู้ครับ รอดูกันต่อไป

ในทางกลับกัน 775 ของอินเทลไม่เคยเปลี่ยน Socket เพราะว่า ไม่ได้ฝัง Memory ไว้ใน CPU
        และอีกไม่นานครับ เมื่ออินเทลฝัง Memory ไว้ใน CPU ก็ต้องเปลี่ยน Socket ครับ ด้วยเหตุผลเดียวกับ AMD

Comment

ดันเพื่อชาว939

Comment

ตามลายเซ็นครับ

Comment

939 เหมือนกันครับ และยังไม่คิดจะเปลี่ยนด้วย เกบตังรอซื้อ x2 939 อยู่เหมือนกัน ทยอยแต่งไปเรื่อยๆ(ถึงแม้ราคาของจะแพงก็ตาม) คิดว่าคงใช้ไปอีกซัก 2-3 ปีเลยล่ะ

Comment

ว้า ไมเหลือน้อยจัง ชาว939 หายไปไหนกันหมดเนี่ย

Comment

939 ยังอยู่ครับ

Comment

รับแซ่บ
                    Attached Files

Comment

ใช้อยู่ครับเป็นตัว 3500+ ครับกำลังจะเปลี่ยนเป็น x2 4200 เหมืนกันครับ

Comment

อยากได้2หัวมั่งจัง แต่ไม่มีตัง -*-

Comment

939 กับ am2 พลังไม่ต่างกันเลยครับ(0.2%) ใครมี 939 อัพได้ก็อัพครับ เปลี่ยนทั้งชุดนี้ไม่คุ้มมากๆครับ

Comment

939 มีใช้อยู่ 2 เซ็ทเหมือนกัน (3200+ กับ 4200+)

*ก็..กำลังคิดๆ อยูว่า.."จะอัพ 3200+ เป็น 4200+ ดีหรือไม่?"

Comment

เครื่องบิท ใช้939 กับ เจ้าหนูเวนิส3000+ครับ
                              แต่เครื่องหลัก ตามลายเซ็นครับ

Comment

Working...
                              X