overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 7 of 7

Thread: จะซื้อ benq s41 ตอนนี้ซื้อที่ร้านไหนดีครับ

OverclockZone Member designbangkok's Avatar

Default จะซื้อ benq s41 ตอนนี้ซื้อที่ร้านไหนดีครับ

คือไม่ใช่ผมจะซื้อหรอกมีพี่ที่ทำงานเค้าจะซื้อ ส่วนใหญ่ก็เอาทำงานกราฟฟิกเอาไปขายงานด้วยเพราะไฟล์งานมันจะใหญ่ๆเลยต้องใช่เครื่องแรงๆหน่อย

ก็เลยลองหาๆข้อมูลดูแล้วตอนนี้ benq s41 น่าจะเวิร์ค มีคำถามดังนี้

-เท่าที่หาอ่านรู้สึกว่าจะมีปัญหาเรื่องเข้ากันได้ไม่ค่อยดีของเรื่องไดร์เวอร์กับ xp จริงเหรอครับ เพราะถ้าเป็นอย่างงั้นจะทำยังไงดี เพราะต้องเอามาใช้กะ xp โดยตรงเลย vista พี่เค้าไม่ใช้อะครับ

-ถ้าจะซื้อภายในอาทิตย์จะซื้อที่ร้านไหนดีครับ แนะนำราคา+ของแถมหน่อยครับ

-หรือว่าจะรอซื้องานคอมมาร์ทต้นเดือนหน้าดีครับ แต่จริงๆแล้วพี่เค้าอยากได้วันนี้พรุ่งนี้ด้วยซ้ำไปอะครับ

-สุดท้าย ขอความเห็นสำหรับใครที่ใช้รุ่นนี้หน่อยครับ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องแนะนำร้านอะไรก็แล้วแต่ แนะนำข้อดีข้อเสียด้วยก็จะดีครับ

- อ๋อ ลืมไปเลย ไม่ทราบตอนนี้ราคาอยู่ที่เท่าไรครับ ร้านไหน

ขอบคุณครับ หวังว่ากระทู้นี้จะเป็นกระทู้ที่มีคำตอบดีๆในการเลือกซื้อ s41 นะครับ ขอบคุณครับ ^^

OverclockZone Member Centrino's Avatar
    DirectX Component

ปัญหาเรื่องWin xp ไม่ใช่ค่ายเดียวหรอกครับ เป็นทุกค่ายที่ใช้ชิพGefroce ตระกูล8XXX ขึ้นไป

เพราะ nvidia ไม่ยอมทำdriver ออกมาด้วยเหตุผลทางธุรกิจ(ไอvistaแหละ กะจะขายความเป็นDX10ของการ์ดจอมัน ภาพดีขึ้นน่อยนึงFPSลดลง10+ notebookไม่ได้ใช้ชิพ8800นะ ใจร้ายจิงๆ)

แต่ว่าไม่ใช่ว่ามันจะใช้ไม่ดีซะทีเดียว เพราะยังพอหาพวกmod driverมาลงเพื่อใช้งานได้ (ความสมบูรณ์ของdriverผมให้แค่98%เท่านั้น เพราะมันไม่ได้ออกมาจากWHQL) จะมีปัญหากะพวกเกมเก่าๆ เท่านั้นเท่าทีลองเล่นมาเกมใหม่ Company of heros,World of conflict เอาอยู่หมด

ส่วนdriverอื่นๆก็ปกติครับ ไม่พบปัญหาอะไร

ลองเดินดูแถวพันทิพก็ได้มั้งครับ ชั้นล่างยังจัดงานของร้านCSC กะ speedcomputer อยู่มั้ง(ผมซื้อที่บูธspeed ได้หูฟังกะเมาส์wireless+mouseธรรมดา+สมุดnote 2เล่ม)
    ผมซื้อตัว310เพราะประกันมัน2ปีครับ ตัวอื่นมันปีเดียวต้องไปซื้อเพิ่ม ราคา34900 vatเป็น35500 ครับ

OverclockZone Member designbangkok's Avatar

Quote Originally Posted by Centrino View Post
    ปัญหาเรื่องWin xp ไม่ใช่ค่ายเดียวหรอกครับ เป็นทุกค่ายที่ใช้ชิพGefroce ตระกูล8XXX ขึ้นไป

เพราะ nvidia ไม่ยอมทำdriver ออกมาด้วยเหตุผลทางธุรกิจ(ไอvistaแหละ กะจะขายความเป็นDX10ของการ์ดจอมัน ภาพดีขึ้นน่อยนึงFPSลดลง10+ notebookไม่ได้ใช้ชิพ8800นะ ใจร้ายจิงๆ)

แต่ว่าไม่ใช่ว่ามันจะใช้ไม่ดีซะทีเดียว เพราะยังพอหาพวกmod driverมาลงเพื่อใช้งานได้ (ความสมบูรณ์ของdriverผมให้แค่98%เท่านั้น เพราะมันไม่ได้ออกมาจากWHQL) จะมีปัญหากะพวกเกมเก่าๆ เท่านั้นเท่าทีลองเล่นมาเกมใหม่ Company of heros,World of conflict เอาอยู่หมด

ส่วนdriverอื่นๆก็ปกติครับ ไม่พบปัญหาอะไร

ลองเดินดูแถวพันทิพก็ได้มั้งครับ ชั้นล่างยังจัดงานของร้านCSC กะ speedcomputer อยู่มั้ง(ผมซื้อที่บูธspeed ได้หูฟังกะเมาส์wireless+mouseธรรมดา+สมุดnote 2เล่ม)
    ผมซื้อตัว310เพราะประกันมัน2ปีครับ ตัวอื่นมันปีเดียวต้องไปซื้อเพิ่ม ราคา34900 vatเป็น35500 ครับ

ก่อนอื่นขอขอบคุณนะครับสำหรับคำตอบและคำแนะนำต่างๆ ^_^

ขอถามต่ออีกหน่อยครับว่า 35,500.- นี่ใช่สเป็คที่เป็นแรม 1 gb, hd 120 gb ใช่มั้ยครับ

อีกนิดครับ คือพูดตรงๆว่าผมยังไม่ค่อยเคลียร์เรื่องที่ว่าไดร์เวอร์การ์ดจออะครับที่เค้าๆว่ากันมันเข้ากันได้ไม่ค่อยดีกับxpเนี่ย ผมขอถามเอาเข้าใจง่ายๆนะครับว่า ตกลงสรุปแล้วมันก็ใช้บนxpได้ปกติดีทุกอย่างใช่มั้ยครับ คือที่ถามเพราะว่าพี่เค้าไม่รู้เรื่องอุปกรณ์ฮาร์ดแวร์ต่างๆเลยอะครับ คือใช้เป็นอย่างเดียว กลัวว่าเวลามีปัญหาแล้วเค้าจะบ่นว่าซื้อมาแล้วทำไมมีปัญหาจุกจิกอะครับ รบกวนถามหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member poppy005's Avatar

ผมมี S41-324 จะขายอะคับ
    แรม 2กิก cpu 2g. ติดฟิลม์กันรอยที่หน้าจอ เคื่องใหม่เอี่ยม เพิ่งซื้อร้าน CSC วันที่ 16/9/50 นี่เอง
    สนใจ pm มาได้คับ
    ยังเหลือประกันอีกเกือบปีอะ

OverclockZone Member Centrino's Avatar
    DirectX Component

สรุปคือใช้ได้ครับ no ploblem

ram 1G ครับ เดิมๆ ไปซื้อkingstonมาใส่อีกแผงก้อได้ครับ พันนิดๆ

Quote Originally Posted by poppy005 View Post
    ผมมี S41-324 จะขายอะคับ
    แรม 2กิก cpu 2g. ติดฟิลม์กันรอยที่หน้าจอ เคื่องใหม่เอี่ยม เพิ่งซื้อร้าน CSC วันที่ 16/9/50 นี่เอง
    สนใจ pm มาได้คับ
    ยังเหลือประกันอีกเกือบปีอะ

ยังก็ขอบคุณครับ แต่พี่เค้าไม่เอามือสองอะครับ

ว่าแต่ทำไมรีบขายอะครับ เพิ่งซื้่อเอง

Quote Originally Posted by Centrino View Post
    สรุปคือใช้ได้ครับ no ploblem

ram 1G ครับ เดิมๆ ไปซื้อkingstonมาใส่อีกแผงก้อได้ครับ พันนิดๆ
    อ๋อ อืมมๆ ขอบคุณครับผม ^_^

Bookmarks

Bookmarks