Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องการใส่แรมโน๊ตบุ็คครับ 1.5หรือ1Gดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องการใส่แรมโน๊ตบุ็คครับ 1.5หรือ1Gดีครับ

ถามเรื่องการใส่แรมโน๊ตบุ็คครับ 1.5หรือ1Gดีครับ
    ชิปเซ็ต 945
    1.5Gเป็น 1กิ๊กตัวนึง 512mตัวนึง ถามว่ามันจะdualกันมั้ย

แล้ว 1กิ๊กตัวเดียวมันจะดีกว่ามั้ยถ้านในข้อข้างบนมันไม่dual

หรือจะใส่512mสองตังให้มันdualกันดีครับ

แล้วสามข้อนี้อันไหนประหยัดไฟสุดครับ

ตัดสินใจไม่ถูกครับใครรู้ช่วยตอบทีครับ
    ่่

945 ไม่น่าจะทำ dual m ต่างขนาดได้ แล้วก็

ram มากกว่า ย่อมได้เปรียบครับ

ผมว่า 1.5 ไม่ dual ดีก่า 1 gb

Comment

ใส่ไปเยอะๆครับ DUAL มาเป็นอันดับสอง
      เน้นความจุมากกว่าครับมีประโยชน์แบบทางกายภาพมากกว่า เห็นชัดเจน

Comment

ใส่ 2 g dual เลย

Comment

ดันต่อ
          อยากได้ความเห็นเยอะๆครับ

Comment

แล้วจะซื้อแรมของยี่ห้อไรดีครับ

Comment

เครื่องรุ่นใหม่ๆ เน้นแรมเยอะไว้ครับ Dual Ch ไม่ค่อยเห็นผลเท่าไหร่
              ไม่เหมือนเครื่องที่ใช้แรม DDR2 รุ่นแรกๆ พวกบัส 400 จะเห็นผลมากกว่า

ส่วนแรม AENEON ก็ดีครับ คุณภาพดีกว่า Kingston KVR ซื้อที่ memorytoday.com

Comment

เครื่องผม acer aspire 3682nwxmi ครับ
                มีใครใช้รุ่นนี้อยู่ช่วยมาลองกันหน่อยครับ
                ว่าควรใส่แรมแบบใหนดีครับ

Comment

ของผม 1.5 เทสดูในCPU-Z ก็เป็น Dualนะครับ

ปล. อยากสอบถามท่านผู้รุ้ ถ้าไม่ใช่ ยี่ห้อเดียวกันเนี่ย เช่น ผมมี kington 1 gb กับ hitachi 512 mb(แถมมากับเครื่อง) มันจะเป็นไรไหมครับ?

ผมรู้สึกว่าเครื่องมันจะbluescreen บ่อยจัง ทั้งๆที่เคยเอาไปเข้าศูนย์แล้วก็ช่างก็บอกว่าไม่มีปัญหาอ่ะไร แต่ก็ลองอ่านรหัสดูแล้วมันเกี่ยวกับ memory นะครับ ก็เลยสงสัยมากๆเลย เพราะถ้ามีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องนี้ ผมจะได้เปลี่ยนแรมไปเลย เซรงมากๆครับ

ปล. อ่อ ผมลืมบอกไปนะครับ ผมใช้ asus a8js นะครับ

ขอบคุณท่านผู้รุ้ ล่วงหน้าครับ

Comment

ฝากมาำถามก็ดันกันไปครับไม่รู้เหมือนกัน

Comment

Originally posted by *ConfidenT* View Post
                      ของผม 1.5 เทสดูในCPU-Z ก็เป็น Dualนะครับ

ปล. อยากสอบถามท่านผู้รุ้ ถ้าไม่ใช่ ยี่ห้อเดียวกันเนี่ย เช่น ผมมี kington 1 gb กับ hitachi 512 mb(แถมมากับเครื่อง) มันจะเป็นไรไหมครับ?

ผมรู้สึกว่าเครื่องมันจะbluescreen บ่อยจัง ทั้งๆที่เคยเอาไปเข้าศูนย์แล้วก็ช่างก็บอกว่าไม่มีปัญหาอ่ะไร แต่ก็ลองอ่านรหัสดูแล้วมันเกี่ยวกับ memory นะครับ ก็เลยสงสัยมากๆเลย เพราะถ้ามีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องนี้ ผมจะได้เปลี่ยนแรมไปเลย เซรงมากๆครับ

ปล. อ่อ ผมลืมบอกไปนะครับ ผมใช้ asus a8js นะครับ

ขอบคุณท่านผู้รุ้ ล่วงหน้าครับ
                      ลองถอด kingston ออก แล้วลองเล่นดูครับ ถ้าหายก็เป็นที่แรมนั้นแหละครับ ให้เปลี่ยนยี่ห้อ
                      เพราะ Asus A8 เคยมีปัญหากับแรม Kingston KVR ว่ามันไม่ซับพอร์ทกับเครื่องหนะครับ

Comment

รอท่านอื่นครับจะได้ตัดสินใจ,,,,,

ส่วนท่าน powerdome ใส่ 1.5 แล้วเป็น Daul นะค้าบ

Comment

512MB x 2 = 1GB Dual Channle
                          512MB + 1024MB = 1.5GB Single Channle
                          เป็นผม นะ เลือกเอา 1.5GB ครับ ดีกว่า
                          *เน้นปริมาญเป็นอันดับเเรก ครับ ( ตอนนี้ใช้ 4GB ชิวๆ เล่นเกมส์ DX10 ใน Vista แรมโหลด 2.5GB นะ)

Comment

acer aspire 3682nwxmi
                            นี้ว่ามันลงวินต้าได้มั้ยครับ

Comment

มีใครรู้บ้างครับช่วยตอบหน่อย

Comment

Working...
                              X