Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าเอา intel xeon มาใส่ mainboard ธรรมดาจะได้ไหมคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าเอา intel xeon มาใส่ mainboard ธรรมดาจะได้ไหมคับ

ถ้าเอา intel xeon มาใส่ mainboard ธรรมดาจะได้ไหมคับ
    แล้วจะมีข้อแตกต่างอย่างไรบ้างคับ
    ช่วยบอกทีคับ อยากรู้จัง
    ขอบคุณมากคับ.....

ถ้า Xeon รุ่นนั้นเป็น 775 ก็ใส่กับบอร์ด 775 ได้ครับ

ข้อแตกต่าง คิดว่าอยู่ที่คุณสมบัติตัว Xeon กับ Intel ธรรมดาครับ ไม่น่าอยู่ที่บอร์ด

แต่แนะนำ จริงๆ ไปเล่น 771 ครับ

ขอโทษด้วยหากมีอะไรผิดพลาดไป เพราะไม่ค่อยรู้ครับ

Comment

Xeon มันใช้ Server นะครับ อยากใช้จริงๆเหรอ มันแพงเกินตัว
      Xeon LGA775 ก็ใช่กับบอร์ดธรรมดาได้ครับ
      ถ้าอยากเล่น4หัว แนะนำ Q6600 ก็ทำงานไม่เคยจะเกิน 30% แล้วครับ ถ้าไม่แปลงไฟล์ - Heat CPU
      GLORIOUS PC MASTER RACE
      May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

มันเกินความจำเป็นนะสิครับ - -

Comment

จะเอาไปทำโคหรือเปล่าเอ่ย

มีโคบางเจ้าไปถามร้าน ร้านดันบอกใส่ไม่ได้ก็โดนฟันค่าบอร์ดไปเต็มๆ บอร์ดเซิฟเวอร์แพงมั่กมาก

จริงๆแล้วใส่ได้ครับ ดูรุ่นกับซ๊อคเกตให้ดีด้วยนะครับ Xeon มีหลายซ๊อคเก็ต จะเอาระดับไหน มีงบเท่าไหร่ เล็งอะไรไว้ มาถามอีกทีนะครับ

เพื่อความชัวร์จะได้ไปหาดูว่ามีคนที่เค้าใส่แล้วใช้ได้ชัวร์ๆไหม จะได้ไม่เสียตังฟรีนะ

Comment

ตามนั้น.. ขึ้นกะซอกเก็ตและบอร์ด.. มันเน้นทำงานแบบ Background Service อ่ะดิคับ.. ซึ่งเหมาะมากกับซอฟแวร์ที่รองรับ SQL Oracle ISA Exchange ทางสายวินนะ ยิ่งเข้าคู่มากเมื่อเป็นลีนุกซ์.. ส่วน CPU ทั่วๆ ไปเน้น Programs Service เป็นหลักเพื่อการใช้งานที่รวดเร็วอ่ะ เล่นเกมส์งี้ เปิดปุบ มาปั๊บ.. แต่จิงมันก้อใช้ได้เหมือนกันแระ.. อื่นๆ ก้อต้องให้ผู้รู้มาขยายความอีกทีนึง..

Comment

เยี่ยม ฟามรู้อีกแว้ว

Comment

Originally posted by nettory View Post
                ตามนั้น.. ขึ้นกะซอกเก็ตและบอร์ด.. มันเน้นทำงานแบบ Background Service อ่ะดิคับ.. ซึ่งเหมาะมากกับซอฟแวร์ที่รองรับ SQL Oracle ISA Exchange ทางสายวินนะ ยิ่งเข้าคู่มากเมื่อเป็นลีนุกซ์.. ส่วน CPU ทั่วๆ ไปเน้น Programs Service เป็นหลักเพื่อการใช้งานที่รวดเร็วอ่ะ เล่นเกมส์งี้ เปิดปุบ มาปั๊บ.. แต่จิงมันก้อใช้ได้เหมือนกันแระ.. อื่นๆ ก้อต้องให้ผู้รู้มาขยายความอีกทีนึง..
                แล้วเทียบ CPU ธรรมดากับ Xeon อะไรสามารถทำ 3D ได้ดีกว่ากันครับ

Comment

Originally posted by tgst View Post
                  แล้วเทียบ CPU ธรรมดากับ Xeon อะไรสามารถทำ 3D ได้ดีกว่ากันครับ
                  คงสู้ Xeon ครับ มันอัด CPU ได้ 2 ตัวอะ 4 หัว + 4 หัว

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                    คงสู้ Xeon ครับ มันอัด CPU ได้ 2 ตัวอะ 4 หัว + 4 หัว
                    เอาแบบตัวต่อตัวสิครับ ไม่เอาแบบว่าบอร์ด Xeon มันใส่ได้ 2 ตัวแล้วกินธรรมดาอย่างงั้นอ่ะ

เห็นได้ชัดอย่างนึงคือ Xeon พวก Workstation เขาว่ามันทำงานด้านนี้ได้ดีกว่า ที่เห็นชัดคือขนาด Cache ของมัน

แต่อยากรู้ว่า คุณสมบัติด้านอื่นๆมันมีดีกว่ายังไงบ้างอ่ะครับ

Comment

Working...
                    X