Announcement

Collapse
No announcement yet.

ในนี้มี 2 คำถาม จากเด็กที่ลังเลค่ายอยู่ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ในนี้มี 2 คำถาม จากเด็กที่ลังเลค่ายอยู่ครับ

จากที่เคยเล่นทั้ง AMD และ Intel มาแล้ว ในรุ่นก่อนๆ นี้ก็พอจะรู้ถึงประสิทธิภาพ จุดด้อย จุดเด่น
    ของทั้ง 2 ค่ายนี้ แต่นั่นมันเมื่อก่อนครับ ผมไม่ค่อยได้ตามซีพียูมา ตั้งแต่ 462 กะ 478 แล้ว

ถึงตอนนี้ ใกล้จะซื้อคอมใหม่แล้ว เลยมี 2 คำถามคาใจให้พี่ๆ ช่วยตอบหน่อยครับ

ที่ว่า Intel เหมาะกับการทำงาน 3D รัยพวกนี้อ่ะ แล้ว AMD เหมาะกับเกมส์
    1. เลยจะถามว่า แล้วอินเทล เล่นเกมส์ไม่ดีหรอครับ แล้ว AMD ก็ทำงานไม่ดีเ่ช่นกันหรอครับ

จากที่ดูๆมา AMD จะเน้นไปทาง Core speed มากกว่า เรื่องของ L2
    Intel ก็เน้นทาง L2 ที่มากมาย แต่ Core speed จิ๊บๆ ก็เลยจะถามว่า
    2. ถ้า เอาเราจะเลือก CPU สักตัวเนี่ย เราจะเน้น ไปทาง L2 ดีกว่าไหม เพราะ Core Speed
    เราก็สามารถมา OC ให้เท่า AMD ได้อ่ะครับ แล้วเลือกอันไหนดีครับ

ปล. ผมไม่ฝักฝ่ายค่ายใดครับ และไม่ใช่กระทู้ ชวนตี ระหว่างห้อง Intel และ AMD

ล่อแหลม พอสมควร
    ดันไป จ๊ะ
    *ถามเรื่องรุ่น ต่อ รุ่น พอตอบได้ว่าตัวใหนปรสิทธิภาพดีกว่ากัน ครับ

Comment

้อ่ะถ้าวัดที่รุ่น ผมอยากได้ E6550 อ่ะครับพี่เดียว L2 4 mb 2.33 GHZ
      ถ้าไปวัดกับ X2 6000+ (ตัวเจ้ากรรมนั้นอ่ะ) L2 1 MB *2 ใช่ม้ะครับ 3.0 GHZ

เนี่ยกรณีแบบนี้ ถ้าดัน 6550 มาที่ 3.0 GHZ อ่ะครับ 6550 ก็ เท่าักับว่า มี ความถี่เท่ากัน แถมยังมากด้วย L2 ถึงเท่าตัว อย่างนี้ 6550 ก็น่าเล่นกว่า 6000+ รึป่าวครับ

Comment

1.มันก็ใช้งานดีด้วยกันทั้งคู่อะครับ แต่คนเรามักจะวิตกจริตไปเองว่ามันช้า ทั้งๆที่มันทำงานได้เหมือนกัน(แต่อาจจะเร็วหรือช้ากว่านิดหน่อย)

2.อันนี้ผมตอบแบบส่วนตัวนะ ที่คุณบอกมาผมไม่เน้นเลย มีตังค์เท่าไหร่ ไปถึงหน้าร้านแล้วเลือกเอามากกว่าว่าจะใช้ตัวไหน

Comment

Originally posted by ~BluesKY~ View Post
          ้อ่ะถ้าวัดที่รุ่น ผมอยากได้ E6550 อ่ะครับพี่เดียว L2 4 mb 2.33 GHZ
          ถ้าไปวัดกับ X2 6000+ (ตัวเจ้ากรรมนั้นอ่ะ) L2 1 MB *2 ใช่ม้ะครับ 3.0 GHZ

เนี่ยกรณีแบบนี้ ถ้าดัน 6550 มาที่ 3.0 GHZ อ่ะครับ 6550 ก็ เท่าักับว่า มี ความถี่เท่ากัน แถมยังมากด้วย L2 ถึงเท่าตัว อย่างนี้ 6550 ก็น่าเล่นกว่า 6000+ รึป่าวครับ
          E6550 2.33 กับ X2 6000+ 3.0
          X2 6000+ แรงกว่าหน่อยๆ (เดิมๆ แรงพอกับ E6600 มั้งครับ) จากการเปรัยบเทียบความแรง จาก ตปท.
          แต่ถ้า o/c E6550 ซัก 2.5G นี้ก็แรงแซง X2 6000+ 3.0GHz แล้วละครับ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
            E6550 2.33 กับ X2 6000+ 3.0
            X2 6000+ แรงกว่าหน่อยๆ (เดิมๆ แรงพอกับ E6600 มั้งครับ) จากการเปรัยบเทียบความแรง จาก ตปท.
            แต่ถ้า o/c E6550 ซัก 2.5G นี้ก็แรงแซง X2 6000+ 3.0GHz แล้วละครับ
            ขอบคุณครับ ตาสว่าง ล้ะ

Comment

ขึ้นอยู่กับงานที่จะใช้กระมังครับ ถ้าเล่นเกมส์คิดว่าคงไม่ต่าง

Comment

Oc แล้ว เทียบ รุ่นต่อรุ่น Intel กินหมดทุกรุ่น ฟันธง

Comment

oc C2D ไปได้ไกลกว่าครับ แต่แล้วแต่ว่าอยากได้หรือชอบแบบไหนอะนะ ความแรงผมคิดว่าคงไม่ต่างกันมากมายจนถึงขนาดที่ประสาทสัมผัสของมนุษย์ จะวัดได้ว่ามันต้างกันแค่ไหนอ่ะครับ

Comment

แล้ว ถ้าจับไปเล่นเกมส์อ่ะครับ มันไม่กระตุกใช่ป่ะครับ (เห็นความถี่มันน้อยๆอ่ะ)

Comment

งบน้อย ประหยัด คุ้ม = A
                      OCไกล งบเยอะ = T

Comment

^
                        ^เติมแรงเข้าไปด้วย

Comment

ไม่เกี่ยวกัน เดี๊ยว นี้ Ghz ไม่เยอะ

แต่แรงกว่า Ghz มากๆ ของ CPU รุ่นเดิมๆมากกว่าเยอะ

ต้องหาผลการทดสอบมาให้ดูหน่อย ละ พี่ Tom Hw เค้าเทสโชวอยู่ จับมาให้เค้าดูหน่อยสิ

Comment

Working...
                          X