Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยวิเคราะห์ทีครับ คอมไม่มีเสียง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยวิเคราะห์ทีครับ คอมไม่มีเสียง

คือหลังจากกลับมาจากเรียน เปิดคอมดู ปรากดว่า เสียงหายครับ จึงได้ลงมือแก้ไข
    1. เช็คลำโพง
    ผล = สายไฟปกติไม่มีหนูกัด เปิดเสียงเต็มพิดก็ไม่ได้ยิน เสียบสายเข้ารูเขียวแล้ว ลองเสียบรูอื่นก็ไม่มีเสียง
    2. เปลี่ยนลำโพง
    ผล = เหมือนเดิมไม่มีเสียง ลงมติ ไม่เกี่ยวกับลำโพง
    3. เช็คไดเวอร์การ์ดเสียง
    ผล = Sound เป็น Onboard ครับ ลงไดเวอร์เสียงเรียบร้อย เช็คดู Properties ของ Sound ใน Control Panel
    แล้วปกติทุกอย่าง เอาติ๊กถูกที่ Mute All ออกแล้วก็ตาม
    4. ซื้อการ์ดเสียงมาใส่(ราคาถูกๆแต่ของใหม่)
    ผล = หลังจากลองมาหมดแล้วก็เลยคิดว่า Chip Sound Onboard คงเสีย จึงเหาะไปซื้อการ์ดเสียงมาใส่แต่แล้ว
    มันก็ยังคงไม่มีเสียง ลงไดเวอร์เรียบร้อย Distable Sound Onboard ใน BIOS แล้ว ปรับ Properties
    ใน Control Panel ของ Sound เป็นของ Sound Card แล้ว Restars แล้ว ไม่เป็นผล
    5. Full Format
    ผล = ล้างหมดจด ลงทุกอย่างเรียบร้อย สรุปเสียงก็ไม่มี

ช่วยวิเคราะห์ทีครับว่าต้องตรวจสอบตรงไหนอีกบ้าง
    Spec AMD 2200+ 768Ram Gf4 128 Sound yamaha M/b Asus A7V600-X

อ้าว..เป็นเหมือนผมเป๊ะกำลังจะหา Sound Card มาลอง

งงเลยทีนี้

Comment

ไม่ใช่ ลำโพง ไม่ใช่ ไดร้เว่อ ไม่ใช่ ซาวก้าด ไม่ใช่ ออนบอด .... แล้วอะไรล่ะนี่ ลองเข้าที่ โปรแกรมของซาว ดูแล้วลองเช็กค่ามันดูนะครับ เพื่อนผมก็เคยเป็น ทุกอย่างพร้อม แต่ไม่ดัง

Comment

แหมๆๆ ขอแจมนิดนึงนะงั้บ
        1 ถ้าลำโพงไม่เสีย หมายถึง ลองเสียบปลั๊กแล้วเปิด volum จากนั้น เอานิ้มมือแตะที่ สาย input ของเราโพงดูจะมีเสียง บื่อๆๆๆ ออกที่ลำโพง **หมายถึง ok เราโพง ช้ายได้ ***อย่าเร่ง volum จนสุด เนื่อง จาก ลำโพงคอมมีแอมในตัว เดี๋ยวลำโพง วอยจะ ขาดเสียก่อน *อย่าลืมเสียบแจ็คไห้แน่น*
        2 เอาที่ sound card ไม่เสีย ลงไดรฟเวอร์ ถูกหมดเลย นะงับ ***
        - ลองเช็ค ที่ option ใน driver ของ ตัว sound card เอง เช่น
        -เสียงที่ออกมาหมายถึง out put ออกมา ช่องไหน มันจะไม่เหมือนเดิมเสมอไปสำหรับ sound card รุ่นไหม่ๆๆ
        -เช็คดูเสียว่า สัญญาญ out put ที่ออก มากจาก sound card มันออกมา เป็น รูปบแบบไหน เช่น anlog หรือ digital โดยปกติทั่วไป จะ ต้องตั้งไห้ออกแบบ analog นะคับ
        3 ถ้าทำตามขั้นต้นแล้วไม่หาย ลอง หา หู ฟัง มาเสียบ ดุ ครับผม แล้วลอง เปิด เพลง หรือ ทำ ยังไงก๋ได้ ที่คิดว่ามันจะมีเสียงออก ลำโพง แล้ว ลองดุว่า มันมีเสียงมั้ย คั้น จะไห้ใช้โสครบ จับก่กะไรอยู่
        4 ถ้ายังไม่ติด อีก อาจเป็นไป ได้ ว่า sound card นั้นมีปัญหา ลองเอาไปเครม ครับผม อาจเกิด จาก chip ภายในอย่าสนใจที่จะซ่อม เคลมอย่างเดียว

Comment

สุดท้ายเปลี่ยนแผ่นวินโด้ไหม่ ซิ่งไม่มีอะไรดีกว่านี้แล้วครับ

Comment

Originally posted by ~BluesKY~ View Post
            ไม่ใช่ ลำโพง ไม่ใช่ ไดร้เว่อ ไม่ใช่ ซาวก้าด ไม่ใช่ ออนบอด .... แล้วอะไรล่ะนี่ ลองเข้าที่ โปรแกรมของซาว ดูแล้วลองเช็กค่ามันดูนะครับ เพื่อนผมก็เคยเป็น ทุกอย่างพร้อม แต่ไม่ดัง
            แล้วเพื่อนคุณแก้ไขอย่างไรครับ

Comment

Originally posted by oke_kung View Post
              แหมๆๆ ขอแจมนิดนึงนะงั้บ
              1 ถ้าลำโพงไม่เสีย หมายถึง ลองเสียบปลั๊กแล้วเปิด volum จากนั้น เอานิ้มมือแตะที่ สาย input ของเราโพงดูจะมีเสียง บื่อๆๆๆ ออกที่ลำโพง **หมายถึง ok เราโพง ช้ายได้ ***อย่าเร่ง volum จนสุด เนื่อง จาก ลำโพงคอมมีแอมในตัว เดี๋ยวลำโพง วอยจะ ขาดเสียก่อน *อย่าลืมเสียบแจ็คไห้แน่น*
              2 เอาที่ sound card ไม่เสีย ลงไดรฟเวอร์ ถูกหมดเลย นะงับ ***
              - ลองเช็ค ที่ option ใน driver ของ ตัว sound card เอง เช่น
              -เสียงที่ออกมาหมายถึง out put ออกมา ช่องไหน มันจะไม่เหมือนเดิมเสมอไปสำหรับ sound card รุ่นไหม่ๆๆ
              -เช็คดูเสียว่า สัญญาญ out put ที่ออก มากจาก sound card มันออกมา เป็น รูปบแบบไหน เช่น anlog หรือ digital โดยปกติทั่วไป จะ ต้องตั้งไห้ออกแบบ analog นะคับ
              3 ถ้าทำตามขั้นต้นแล้วไม่หาย ลอง หา หู ฟัง มาเสียบ ดุ ครับผม แล้วลอง เปิด เพลง หรือ ทำ ยังไงก๋ได้ ที่คิดว่ามันจะมีเสียงออก ลำโพง แล้ว ลองดุว่า มันมีเสียงมั้ย คั้น จะไห้ใช้โสครบ จับก่กะไรอยู่
              4 ถ้ายังไม่ติด อีก อาจเป็นไป ได้ ว่า sound card นั้นมีปัญหา ลองเอาไปเครม ครับผม อาจเกิด จาก chip ภายในอย่าสนใจที่จะซ่อม เคลมอย่างเดียว

ข้อ 1. ผ่านครับ ลองแล้ว
              2. sound card เพิ่งซื้อมาใหม่ครับ Driver พร้อม
              3. หูฟังไม่ได้ลองครับ ลำโพงไม่มีช่องเสียบ *-* เคสก็รุ่นเก่า
              4. เหมือนข้อ 2 คับ
              สรุปคือ งง มันเปงที่อะรัย น้า - -

Comment

Originally posted by SunzabiLL View Post
                สุดท้ายเปลี่ยนแผ่นวินโด้ไหม่ ซิ่งไม่มีอะไรดีกว่านี้แล้วครับ
                ลอง 2 แผ่นแล้วครับ ผลคือเหมือนเดิม

Comment

ลองลำโพงอื่นมาลองดูครับ ถ้ายังไม่ได้เปลี่ยนสล็อดpciที่เสียบการ์ดเสียง

Comment

Originally posted by sc View Post
                    ลองลำโพงอื่นมาลองดูครับ ถ้ายังไม่ได้เปลี่ยนสล็อดpciที่เสียบการ์ดเสียง
                    ลำโพงเปลี่ยนดูแล้วครับ ส่วน pci จะลองเปลี่ยน slot ดูครับ

Comment

ลองเอาการ์ดSoundที่ซื้อมาใหม่ไปเสียบเครื่องอื่นดูคับ แล้วเราก็จะรู้ว่าเสียไหม

Comment

เปลี่ยนบอร์ดดูครับ น่าจะเป็นที่บอร์ดแล้วล่ะ

Comment

Originally posted by 0bluebird0 View Post
                          เปลี่ยนบอร์ดดูครับ น่าจะเป็นที่บอร์ดแล้วล่ะ
                          นั่นแระคับ ผมก้ว่างั้น พอดีบอร์ดเป็น Socket A ด้วย หาซื้อไม่ได้แล้วง่ะ

Comment

Mainboard 80% ครับ เพราะเล่นเปลี่ยนการ์ดเสียงก็ไม่หาย *-*
                            GLORIOUS PC MASTER RACE
                            May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

driver sound หายเปล่าคับ

Comment

Working...
                              X