Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพิ่มได้ก็ลดได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เพิ่มได้ก็ลดได้

***เทคนิคนี้ใช้ได้กับการ์ดทั่วไป โดยเราสามารถประยุกต์ให้ ลด / เพิ่มรอบพัดลม - ลด / เพิ่ม Core/Mem ได้ในโหมด 2D - 3D ตั้งแต่เปิดเครื่องเลยครับ

สำหรับท่านที่เคยอ่าน " วิธีการเซ็ตให้พัดลม 8800 หมุน 100% " จาก กระทู้นี้

คราวนี้มาดูวิธีลดครับ

สำหรับท่านที่หนวกหูเรื่องพัดลมของการ์ดที่หนักจนน่ารำคาญ วันนี้เรามีวิธีแก้ไข

โดยการตั้ง Profile ของ Riva Tuner ครับ

1. ให้เปิด Riva tuner ขึ้นมา แล้วไปที่ " System Settings "

2. ไปที่แท็ป " Fan "

3. ตั้งความเร็วรอบพัดลมตามชอบใจครับ ในรูปผมตั้งโหมด 2D ไว้ต่ำสุดนะครับ ส่วนท่านจะตั้งยังไงก็ได้ครับ

แล้วกด Apply ครับ คราวนี้ ปุ่ม Save fan profile (รูป Floppy A สามารถกดได้แล้วครับ ให้กดครับ

4. จะมี Dialogue Box ให้ใส่ชื่อครับ ในรูปผมตั้งชื่อว่า Low Speed กด OK

5. ไปที่แท๊ป " Luncher "

6. กดที่ เครื่องหมาย + สีเขียวครับ จะมีหน้าต่าง " Menu item type " Pop-up ขึ้นมา เลือก Regular item กด OK

7. จะมีหน้าต่าง Regular menu item editor Pop-up (อธิบายง่ายๆ ว่า Profile นี้จะเป็น Profile รวมครับ)
    ให้ติ๊กเลือก ตัวเลือกที่ต้องการปรับแต่งครับ ในรูปเพิ่มเลือกแค่ Fan Proflie ครับ ท่านสามารถปรับแต่ง Core/Mem และส่วนต่างๆ ที่มีให้ได้นะครับ แต่่ ท่านจะต้องสร้าง Profile ของของตัวเลือกที่ท่านต้องการปรับแต่งก่อนนะครับ เช่น ต้องการเพิ่ม Core/Mem ของการ์ดตั้งแต่เปิดเครื่อง ขี้เกียจมารูดโปรแกรมทุกครั้ง ก็มาตั้ง Profile ก่อน แล้วจึงติ๊กเลือก แล้วเลือก Profile นั้นครับ

ในรูปผมตั้งชื่อ Profile นี้ว่า Low Speed
    !!! อย่าสับสบกับ Profile ของพัดลมนะครับ !!!

8. ในหน้าต่าง Preset Launcher จะมี Profile " Low Speed " เข้ามา จากที่ในตอนแรกไม่มี (ในรูปที่ 5) ให้ท่านคลิ๊กขวา แล้วเลือก " Create shortcut to menu item "

9. ออกไปที่หน้าจอ ท่านจะจอ Shortcut " RivaTuner's shortcut to Low Speed "

10. นำ Shortcut ไปไว้ใน Startup

11. Start เครื่อง

ลองดูรอบพัดลมครับ
    Last edited by Gearhead; 10 Oct 2007, 12:46:25.

แจ่มครับท่าน

Comment

ว้าวววว ถ้ามี88gtsให้ใช้ก้อดีจิ

Comment

แนะนำวิธีเซท อย่าลืมเอา 8800 มาไห้ผมลองทำด้วยล่ะ

Comment

คุณ Gearhead มักมีเรื่องราวดีๆมาฝากเสมอ...ใจดีจริงๆครับ

Comment

ผมขอถามอะไรอย่างนึงได้ไหมคับ ไม่ได้ขัดคอนะ
            แต่ผมคิดว่าถึงมันจะไม่ได้ใช้อะไร อยุ่ในโหมด 2D 8800GTS มันก็ตับแตก ผมว่าลดรอบพัดลมไม่ร้อนหนักเลยเหรอคับ ปกติผมเปิดหน้าจอวินโดว์ไว้มันก็ 60c แต่ถ้า พัดลมหมุน 100% จะเหลือ 48-53 แล้วแต่อุณหภูมิห้อง(ไม่แอร์นะคับ)

แต่ถ้าลดรอบมันไม่ไป 70 c เลยเหรอคับ -*-

ปล.ผม สมมติตามการ์ดจอท่านนะคับ 8800GTS
            ปล.ท่านตั้งไว้ต่ำสุดนี่ 2D idle อุณหภูมิ อยุ่ที่เท่าไหร่เหรอคับ

Comment

Originally posted by Poomsan View Post
              ผมขอถามอะไรอย่างนึงได้ไหมคับ ไม่ได้ขัดคอนะ
              แต่ผมคิดว่าถึงมันจะไม่ได้ใช้อะไร อยุ่ในโหมด 2D 8800GTS มันก็ตับแตก ผมว่าลดรอบพัดลมไม่ร้อนหนักเลยเหรอคับ ปกติผมเปิดหน้าจอวินโดว์ไว้มันก็ 60c แต่ถ้า พัดลมหมุน 100% จะเหลือ 48-53 แล้วแต่อุณหภูมิห้อง(ไม่แอร์นะคับ)

แต่ถ้าลดรอบมันไม่ไป 70 c เลยเหรอคับ -*-

ปล.ผม สมมติตามการ์ดจอท่านนะคับ 8800GTS
              ปล.ท่านตั้งไว้ต่ำสุดนี่ 2D idle อุณหภูมิ อยุ่ที่เท่าไหร่เหรอคับ
              เทคนิคนี้ใช้ได้กับการ์ดทั่วไป โดยเราสามารถประยุกต์ให้ ลด / เพิ่มรอบพัดลม - ลด / เพิ่ม Core/Mem ได้ในโหมด 2D - 3D ตั้งแต่เปิดเครื่องเลยครับ

แต่พอดีีมีคนสนใจถามเรื่องลดรอบครับ เลยทำออกมาในทิศทางที่แสดงการลดรอบครับ

ผมแค่มีการ์ด 88 ครับ เลยเอา 88 มาเป็นตัวอย่างครับ

ท่านสามารถสั่งให้ 88 ท่าน หมุน 100% ตั้งแต่โหมด 2D เลยก็ได้ครับ
              Last edited by Gearhead; 10 Oct 2007, 12:43:53.

Comment

ขอบคุณครับแล้ว ส่วนatiใช้วิธีเดียวกันหรือเปล่าครับ

Comment

ผมไม่ได้ติดพัดลมอ่ะดิ HR-03plus เพียวๆ

Comment

Originally posted by sc View Post
                    ขอบคุณครับแล้ว ส่วนatiใช้วิธีเดียวกันหรือเปล่าครับ
                    คิดว่าน่าจะได้ครับ ถ้า Riva รู้จัก Driver

Comment

แหย่มเยย......... แต่ใช้สีแดงอยู่อ่า -*-
                      ลดรอบคงไม่ไหว เพราะปกติอุณภูมิก็ 61+ เข้าไปละ(No Air)
                      (ทำไมx1650โปร มันร้อนมากมายย T-T)
                      ถ้าลดรอบมีหวัง.....

Comment

แล้วมันจะมีโปรแกรม ที่สามารถลด EGO ของคนเราได้ไหมคะ

Comment

ขอบคุณมากครับท่าน หัวเกียร์ มิน่าตอนเเรกผมทำยังไงตอนเปิดวินโดว์มาใหม่ๆมันก็ไม่ 100% ซักกะที ต้องไปปรับเองเอาอยู่เรื่อย

Comment

น่าลองครับ ขอบคุณมากๆ

Comment

ขอบคุณมากๆครับ

Comment

Working...
                              X