Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามปัญหาเรื่องไฟล์อ่ะคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามปัญหาเรื่องไฟล์อ่ะคับ

ผมมีกล้อง VDO พอถ่ายออกมาแล้วเป็นไฟล์ .Mod อ่ะคับ ผมเคยใช้โปรแกรมที่แถมมากับกล้อง
    ไรท์แล้วผ่านทุกอย่างนะคับ(กล้องนี้ไรท์เป็น DVD) แต่เปิดเครื่องเล่น DVD ไม่ได้ แต่เปิดในคอมเปิดได้ ตอนแรกผมคิดว่าเป็นที่เครื่องเล่น DVD ผมเลยลอง เอาหนัง DVD มาเปิดดู เปิดดูได้คับลื่นด้วย งงมากๆคับ
    1.ใช้โปรอะไรไรท์ดีคับ มันถึงจะดูได้
    2.ไฟล์ .Mod สามารถเเปลงเป็นไฟล์ที่เป็นแผ่น CD ได้รึเปล่าคับ
    ช่วยหน่อยนะคับ

ใช้โปรแกรม encoder มีหลายโปรแกรมแล้วแต่ชอบและถนัด
    feature แตกต่างกันไป เช่น ulead plus / sony vegas
    ทำ encode แล้ว burn ลง DVD
    ถ้าโปรแกรมไม่ support ไฟล์ .mod ลอง rename เป็น .mpg
    แล้ว encode ดู

Comment

Originally posted by Na View Post
      ใช้โปรแกรม encoder มีหลายโปรแกรมแล้วแต่ชอบและถนัด
      feature แตกต่างกันไป เช่น ulead plus / sony vegas
      ทำ encode แล้ว burn ลง DVD
      ถ้าโปรแกรมไม่ support ไฟล์ .mod ลอง rename เป็น .mpg
      แล้ว encode ดู
      ไม่เข้าใจอ่ะคับ

Comment

คือใช้โปรแกรม เช่น Ulead® VideoStudio™ 11 Plus ในการแปลงไฟล์ .mod
        แล้วบันทึกลงแผ่น dvd เลย ก็จะสามารถนำไปเล่นที่เครื่องเล่น dvd ได้เลยครับ
        แต่เนื่องจากโปรแกรมที่ยกตัวอย่างอาจใช้งานยากสำหรับผู้ใช้มือใหม่ ถ้าไม่คำนึงถึงคุณภาพ
        อาจจะหาโปรแกรมอื่นที่ใช้งานง่าย มีให้ download มากมาย ลอง search ใน google
        ว่า convert mod to dvd

หรือถ้ามีโปรแกรมแปลงลง dvd อยู่แล้วแต่ไม่ support ไฟล์ .mod (คือโปรแกรมมองไม่เห็นอ่ะ)
        ให้ลองเปลี่ยนนามสกุลของไฟล์ .mod เป็น .mpg แล้วแปลงลง dvd ดูก็ได้

Comment

ผมมีโปรแกรม Ulead Video Studio 11 Plus อยู่คับต้องทำไงอ่าคับ

Comment

Working...
          X