overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 7 of 7

Thread: ถามปัญหาลำโพงของ Compaq Presario V2000 ค่ะ

ผู้มาเยือน
    Guest

Default ถามปัญหาลำโพงของ Compaq Presario V2000 ค่ะ

พึ่งไปซื้อ notebook ของ Compaq รุ่น V2673AU มาเมื่อวันที่ 19 กันยายน 2549 คือว่าเครื่องก็ปกติทุกอย่างค่ะ แต่ว่าเวลาฟังเพลง เสียงที่ออกจากลำโพงมันจะแตกๆ คือไม่ได้แตกทั้งหมดนะคะ แต่ว่าส่วนใหญ่ที่แตกจะเป็นตอนนักร้องฮัมเพลงค่ะ และก็มีเวลาอื่นบ้าง แต่ว่าตอนเล่นเสียงแหลมลำโพงไม่แตกนะคะ

วันนี้ก็เลยยกเครื่องไปให้พนักงานที่ร้านที่ไปซื้อดูค่ะ เพราะว่าถ้าซื้อภายใน 7 วันสามารถเปลี่ยนเครื่องได้ พอเอาไปให้พนักงานดู พนักงนบอกว่าอาจจะมีปัญหาที่ตัว driver audio แล้วพนักงานก็บอกว่า compaq ไม่มีแผ่น driver มาให้ ต้องโหลดมาจาก internet แล้วพนักงานก็เขาเวปของ compaq พอเข้าไปดูรุ่นนี้ปรากฏว่าไม่มี driver audio ให้ดาวห์โลหด ซึ่งพนักงานบอกว่าต้องรอให้ driver ของรุ่นนี้มาก่อน

หลังจากนั้นพนักงานก็ลองปรับตรง volume แล้วลด wave ลงปรากฎว่าพอลดลงลำโพงก็ไม่แตก แต่ว่าพอเลื่อนขึ้นสูงสุดลำโพงก็แตก แล้วพนักงานก็บอกว่า เครื่องรุ่นนี้ใช้ลำโพงของ Altic ซึ่งกระดาษในลำโพงมันจะอ่อน ทำให้เปิดเสียงดังๆไม่ได้ เพราะไม่อย่างนั้นเสียงจะแตก ปรากฏว่าก็เลยยกเครื่องกับบ้านเพราะเข้าใจว่าเป็นที่ driver audio จริงๆ

ยังไม่ได้ลองกับเครื่องรุ่นเดียวกันเครื่องอื่นว่าตอนเปิดเพลงเสียงที่ออกมาจากลำโพงจะเป็นแบบเดียวกันหรือเปล่า

เล่ามาซะยาว อยากทราบว่า

1. เป็นเพราะ driver audio จริงๆอย่างที่พนักงานบอกไว้หรือเปล่าคะ ถ้าใช่จะสามารถไปหาโหลดที่ไหนได้บ้าง เพราะว่าที่เวปของ compaq ไม่มีให้ดาวน์โหลด

2. หรือว่าลำโพงของเครื่องนี้เสียคะ

3. ถ้าเครื่องนี้มีปัญหาแบบนี้ทุกตัว จะทำอะไรได้บ้าง ซื้อแบบผ่อน 0% ค่ะ เลยไม่แน่ใจว่าจะคืนเครื่องได้หรือเปล่า ถ้าคืนไม่ได้จะเปลี่ยนเป็นรุ่นอื่นได้หรือเปล่าคะ

ผู้รู้ หรือผู้ที่เคยใช้ notebook รุ่นนี้อยู่กรุณาตอบด้วยนะคะ

saolaee's Avatar

เสียงแตกไม่น่าจะเกิดจาก driver นะครับ ลองปรับ EQ ดูจะช่วยได้ครับ

ผู้มาเยือน
    Guest

ผมก็ใช้รุ่นนี้อยู่ครับ

เสียงแตกเกิดจากการที่เราปรับ EQ โดนเน้นเสียงเบสเกินไปครับ ตัวนี้ผมก็เจอ
    ถ้าเล่นในวินแอม สามารถปรับลดเสียงเบสได้เลยครับ
    เพราะผมสังเกตุว่าลำโพงรุ่นนี้น่าจะออกแบบมาเพื่อการฟังแบบ กลาง-แหลมครับ

เวลาปรับเบสแล้วเปิดเสียงดังมากๆเสียงจึงแตก
    ซึ่งมันก็เป็นธรรมดาของลำโพงเกือบจะทุกรุ่นอยู่แล้ว
    เพียงแต่ รุ่นไหนตัวไหนจะรับช่วงความถี่ของเสียงได้มากกว่ากันแค่นั้นเองครับ

tom
    Guest

เป็นเพราะลำโพงครับ คือ ลำโพงอาจแตกหรือเป็นเพราะกาวไปโดนกรวย ถ้าเป็นอย่างหลังใช้ไปนานๆจะหายเองครับ แต่ถ้าเป็นอย่างแรกก็ต้องเปลี่ยนลำโพงใหม่ครับ หรืออาจมีเศษวัสดุไปค้างอยู่ที่ลำโพงก็ทำให้เสียงแตกได้ ลองให้ช่างศูนย์เขาดูให้ดีกว่าครับ พนักงานไม่ค่อยรู้เรื่องเทคนิคเท่าไรหรอกครับ อย่าไปโทษเขาเลยครับ เป็นอย่างนี้ทุกที่ครับเพราะเขาขายอย่างเดียวไม่ได้ซ่อมนี่ครับ

ผู้มาเยือน
    Guest

Smile

ลองลง Driver ใหม่นะ Texas Instruments Media Card Reader Driver
    โหลดจากเวป Compaq ได้ เราลองแล้วหายนะ

ผู้มาเยือน
    Guest

ผมใช้ Compaq อยู่เหมือนกัน Presario M2000 น่ะคับ ลำโพงแตกหมด แต่ว่าผมไม่ค่อยจะได้ใช้หรอกนะคับ ลำโพงของตัว Notebook อะ ส่วนมากก็เสียบหูฟัง หรือไม่ก็ลำโพงเวลาเล่นที่บ้านแต่ อยู่ๆมันก็แตก แต่ถ้าเสียบหูฟังหรือลำโพงมันก็ไม่แตกนะคับเสียง น่าจะเป็นที่ตัว hardware แน่ๆ นี่ผมก็กะว่าจะเอาเครื่องไปเข้าศูนย์ให้เค้าซ่อม เพราะยังอยู่ในประกันอยู่เลย...เศร้า

OverclockZone Member pradipat.b's Avatar

แตกเหมือนกันใช้ได้ประมาณ 4 ปี

Bookmarks

Bookmarks