Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาสำหรับมือใหม่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาสำหรับมือใหม่

ถามเป็นข้อๆเลยนะครับ
    1. ถ้าจะซื้อแผ่นวินโดว์ xp ไว้ประจำตัวซักแผ่น แบบแผ่นก็อบที่ขายตามพันทิพย์ พาต้า อะไรพวกเนี่ยครับ ควรจะซื้อแบบไหน เพราะเห็นมีหลายเวอร์ชั่นมากเลย เคยมีคนบอกว่าซื้อที่เป็น SP2 ธรรมดา ไม่ต้องมีเวอร์ชั่นจะดีที่สุด จริงหรือป่าวครับ

2. เวลาที่โปรแกรมสแกนไวรัสเจอไวรัสในเครื่องเรา ขั้นตอนต่อไปควรจะทำยังไงครับ เพราะผมใช้โปรแกรมไม่เป็น ยกตัวอย่าง ตอนนี้ใช้ AVG อยู่ พอสแกนเจอแล้วก็ทำอะไรต่อไม่ถูก ว่าทำยังไงถึงจะกำจัดไวรัสที่เจอได้

3. การลงวิโดว์ใหม่จะช่วยแก้ปัญหาไวรัสได้ไหมครับ เพราะตอนนี้ผมเจอไวรัสอะไรก็ไม่รู้ มันเปลี่ยนหน้าจอให้เป็น u.z.a. os ไปแล้ว

1. แผ่น Windows เพียว ๆ ไม่มีการปรับแต่ง เพราะแผ่น windows V. ต่าง ๆ นั้นเวลาทำเขาทำคนละเมนบอร์ดกับเรา จะไม่แปลกเลยที่บางครั้งจะขึ้นจอฟ้าบ่อย ๆ

2.หากโปรแกรมนั้นดีจริงมันจะกำจัดอัตโนมัติ

3.ช่วยได้พอลงไปแล้งควรรีบหาโปรแกรมที่น่าเชื่อถือมาลงป้องกันไว้-

Comment

1. อันนี้แล้วแต่ครับ ลองหลาย ๆ อย่างดูก็ได้ บางทีโมมาก็เน่าเหลือเกินครับ แต่สำหรับผมเคยใช้ของ quick pc, dark edition, skz มันก็ OK น่ะ

2. อันนี้ไม่ขอตอบปกติใช้ avira antivir ของฟรี คุ้ม ใช้ได้

3. แก้ได้ครับ แต่ยางตัวก็แก้ไม่ได้น่ะ ผมจำไม่ได้ว่าไวรัสตัวไหน มีเพื่อนเคยติดต้อง formet hd ทั้งลูกเลย

ไม่อยากโดนไวรัสก็อย่าเปิดเวปโป๊บ่อยครับ เอิ๊ก ๆ

Comment

ขอบคุณครับ ผมยังสงสัยอีกอย่างนึง คือเวลาที่เราลงโปรแกรมแล้วเนี่ย เครื่องก็จะเก็บโปรแกรมนั้นไว้ที่ไดร์ว C ที่ Program file ใช่ไหมครับ คือผมตัดสินใจแล้วว่าจะฟอร์แมตไดร์ว C ใหม่เลย แล้วลงวินโดว์ใหม่ แต่ว่ามีโปรแกรมบางตัวที่ยังต้องการเก็บไว้อยู่ เพราะไปยืมแผ่นโปรแกรมเขามา ตอนยืมมาเขาก็ทำหน้าไม่ค่อยเต็มใจให้ยืม เลยไม่อยากไปรบกวนเขา ผมสามารถย้ายเฉพาะโปรแกรมนั้นไปที่ไดร์ว D ได้หรือป่าวครับ เพราะเราจะฟอร์แมตแค่ไดร์ว C อันเดียว

Comment

อยากได้แผ่นวินโดว เอาที่ผมก็ได้ พรุ่งนี้ไปพันทิบ แต่เด๋วดูก่อนว่ามีแผ่นเปล่าเหลือรึป่าว?

Comment

Originally posted by Nick View Post
            ถามเป็นข้อๆเลยนะครับ
            1. ถ้าจะซื้อแผ่นวินโดว์ xp ไว้ประจำตัวซักแผ่น แบบแผ่นก็อบที่ขายตามพันทิพย์ พาต้า อะไรพวกเนี่ยครับ ควรจะซื้อแบบไหน เพราะเห็นมีหลายเวอร์ชั่นมากเลย เคยมีคนบอกว่าซื้อที่เป็น SP2 ธรรมดา ไม่ต้องมีเวอร์ชั่นจะดีที่สุด จริงหรือป่าวครับ

2. เวลาที่โปรแกรมสแกนไวรัสเจอไวรัสในเครื่องเรา ขั้นตอนต่อไปควรจะทำยังไงครับ เพราะผมใช้โปรแกรมไม่เป็น ยกตัวอย่าง ตอนนี้ใช้ AVG อยู่ พอสแกนเจอแล้วก็ทำอะไรต่อไม่ถูก ว่าทำยังไงถึงจะกำจัดไวรัสที่เจอได้

3. การลงวิโดว์ใหม่จะช่วยแก้ปัญหาไวรัสได้ไหมครับ เพราะตอนนี้ผมเจอไวรัสอะไรก็ไม่รู้ มันเปลี่ยนหน้าจอให้เป็น u.z.a. os ไปแล้ว
            ตอบ 1 จริงครับ เวอร์ชั่นที่ดีที่สุด ก็เวอร์ชั่นที่ก็อบจากแผ่นลิขสิทธิ์น่ะแหละ แต่เวอร์ชั่นดัดแปลงบางทีมันก็สะดวกดีครับ ลงแผ่นเดียวจบเลย ไดร์ฟเวอร์ โปรแกรมอะไรๆ มีให้เกือบครบ

ตอบ 2 ถ้าโปรแกรมจับได้ เราก็เลือก Delete ได้ครับ มันจะมีหัวข้อให้เราเลือกเอง ถ้ามันไม่ลบอัตโนมัติ

ตอบ 3 แก้ได้ แต่ไม่ 100% ถ้าจะให้สะอาดจริงๆ ต้องฟอร์แมท HDD ทั้งลูก

Originally posted by Nick View Post
            ขอบคุณครับ ผมยังสงสัยอีกอย่างนึง คือเวลาที่เราลงโปรแกรมแล้วเนี่ย เครื่องก็จะเก็บโปรแกรมนั้นไว้ที่ไดร์ว C ที่ Program file ใช่ไหมครับ คือผมตัดสินใจแล้วว่าจะฟอร์แมตไดร์ว C ใหม่เลย แล้วลงวินโดว์ใหม่ แต่ว่ามีโปรแกรมบางตัวที่ยังต้องการเก็บไว้อยู่ เพราะไปยืมแผ่นโปรแกรมเขามา ตอนยืมมาเขาก็ทำหน้าไม่ค่อยเต็มใจให้ยืม เลยไม่อยากไปรบกวนเขา ผมสามารถย้ายเฉพาะโปรแกรมนั้นไปที่ไดร์ว D ได้หรือป่าวครับ เพราะเราจะฟอร์แมตแค่ไดร์ว C อันเดียว
            ถ้าโปรแกรมที่ลง ถูกเขียนค่า Registry ลงในระบบของวินฯ มันจะใช้งานไม่ได้ครับถ้าย้ายที่อยู่มัน แต่ถ้าจะลองย้ายมาไว้ที่ D ก่อน ฟอร์แมท แล้วย้ายกลับไปที่ C อันนี้ผมก็ไม่เคยลองเหมือนกันครับ ว่าจะได้ไม๊

Comment

Working...
            X