Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอ CRT มันสั่นด้วยเหตุผลนี้แก้ได้มั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอ CRT มันสั่นด้วยเหตุผลนี้แก้ได้มั้ยครับ

เริ่มเลยคือว่า...

ในตอนแรกนั้นผมใช้คอมอยู่ที่ชั้นล่างครับ แต่ตอนนี้ได้ย้ายขึ้นมาไว้บนห้องส่วนตัวครับ แต่กรรมอะไรก็ไม่รู้ครับเพราะว่าหน้าบ้านมันไปใกล้กับสายไฟ + หม้อแปลงของการไฟฟ้าอะครับ จอมันก็เลยสั่นๆ พอมีวิธีแก้มั้ย ลองปรับเฟรสเรตแล้วก็ไม่หายครับ แล้วถ้ามันแก้ไม่ได้แล้วจะซื้อเป็นจอ LCD มามันจะหายสั่นมั้ยครับ หรือว่า LCD ก็ยังสั่นแต่ผมลองยก NoteBook ของพี่มามันก็ไม่สั่นนะ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแนะนำนะครับ

ลองเปลี่ยน ปลั๊กไฟ ดูครับ หรือไม่ก็สายพาวเวอร์ดูครับ / ที่โนคบุ๊คไม่เป็นเพราะมันต่อแบบผ่านแบต อ่ะครับ

Comment

เปลี่ยนเป็น LCD หายครับ

CRT ถ้าเจอหม้อแปลง สายไฟแรงส฿งใกล้ๆ ไม่รอดครับ

Comment

Originally posted by unleashed View Post
        ลองเปลี่ยน ปลั๊กไฟ ดูครับ หรือไม่ก็สายพาวเวอร์ดูครับ / ที่โนคบุ๊คไม่เป็นเพราะมันต่อแบบผ่านแบต อ่ะครับ

รูปโคตรน่ากลัวเลยครับ !!
        GLORIOUS PC MASTER RACE
        May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

Originally posted by unleashed View Post
          ลองแล้วก็ยังไม่หายอยู่ดีครับ

Comment

Originally posted by BOYWA View Post
            เปลี่ยนเป็น LCD หายครับ

CRT ถ้าเจอหม้อแปลง สายไฟแรงส฿งใกล้ๆ ไม่รอดครับ
            งั้นเดี๋ยวผมเปลี่ยนเลยดีกว่า
            แต่ไม่อยากซื้อใหม่เลย ช่วงนี้ตังค์ยิ่งไม่ค่อยจะมีแย่จิงๆ ช่วงนี้กำลังสนใจ 940BW อยู่ถ้าเอามาเล่นเกมส์พอไหวมั้ยครับเห็นค่า contrast มัน 500:1 ภาพมันจะเบลอๆเปล่าครับ

Comment

ลองหา ทีวีมาตั้งใกล้ๆดูครับ เผื่อหาย
              เห็นจอที่ ไม่สั่น เอามาตั้งข้างทีวี แล้วสั่น

Comment

Originally posted by benzmore View Post
                ลองหา ทีวีมาตั้งใกล้ๆดูครับ เผื่อหาย
                เห็นจอที่ ไม่สั่น เอามาตั้งข้างทีวี แล้วสั่น
                พูดจริงเปล่าครับ -*-

Comment

เอามาเหล็กมารีดจอค่ะ พ่อซ่อมทีวีทำอ่ะ

Comment

ระวังจอพังนะครับ...ไม่ควรอยู่ใกล้แม่เหล็ก ผมเคยซื้อมาไหม่ ๆ ตั้งติดกับทีวี ต้องยกไปเปลียนเครื่องไม่ถึงสองครั้ง เพราะไม่ยังไม่เกิน 7 วันเปลี่ยนได้...มันเกี่ยวข้องกันนะครับ แต่ถ้าเป็นจอ Lcd ไม่มีปัญหาหรอกครับ

Comment

Originally posted by pramook View Post
                      ระวังจอพังนะครับ...ไม่ควรอยู่ใกล้แม่เหล็ก ผมเคยซื้อมาไหม่ ๆ ตั้งติดกับทีวี ต้องยกไปเปลียนเครื่องไม่ถึงสองครั้ง เพราะไม่ยังไม่เกิน 7 วันเปลี่ยนได้...มันเกี่ยวข้องกันนะครับ แต่ถ้าเป็นจอ Lcd ไม่มีปัญหาหรอกครับ
                      ครับ ช่วงนี้กำลังศึกษาข้อมูล LCD อยู่ครับ

Comment

เป็นสนามแม่เหล็กของ หม้อแปลงไฟฟ้าครับ มันรบกวนตัวสนามแม่เหล็กของหลอดภาพอะครับทำให้ภาพสั่นๆเพราะทำให้ปืนยิงลำแสงอิเล็กตรอนถูกรบกวนจึงผิดทิศทางของมันทั้ง Ver และ Hor ถ้ายังไม่เปลี่ยนลองเปลี่ยนที่ตั้งของ คอมพิวเตอร์ให้***งๆจากหม้อแปลงนะครับอ่ะครับ (ถ้าห้องกว้างๆน่าจะได้) ถ้าไม่ได้จริงๆ และก็ไม่อยากเสียตังตอนนี้ก็เปลี่ยนห้องอ่ะครับเอาห้องพี่ คุณก็ได้ นะครับ แลกกัน เพราะพี่มีโน๊ตบุ๊ก หรือห้องใครก็ได้ที่ไกลจากหม้อแปลง ไม่โดนรบกวน แนะนำเฉยๆนะครับ
                        Last edited by JAKAPAD; 11 Oct 2007, 21:44:47.

Comment

ที่ทำงานผมก็มีปัญหานี้ครับ จอคอมของน้องที่นั่งข้าง ๆ สั่น จะย้ายก็ไม่ได้ ห้องเล็ก

นี่ยังไม่รู้ทำไงดี จอผมเป็น LCD เลยไม่สั่น โชคดีไป

แต่พวกคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าพวกนี้ อาจมีผลต่อสมองด้วยนะครับ
                          ผมกำลังหาข้อมูลนำเสนอ หัวหน้า
                          เพื่อหาทางแก้ไขที่ต้นเหตุน่ะครับ

กลัวเป็นมะเร็งสมองน่ะครับ T_T

Comment

Originally posted by JAKAPAD View Post
                            เป็นสนามแม่เหล็กของ หม้อแปลงไฟฟ้าครับ มันรบกวนตัวสนามแม่เหล็กของหลอดภาพอะครับทำให้ภาพสั่นๆเพราะทำให้ปืนยิงลำแสงอิเล็กตรอนถูกรบกวนจึงผิดทิศทางของมันทั้ง Ver และ Hor ถ้ายังไม่เปลี่ยนลองเปลี่ยนที่ตั้งของ คอมพิวเตอร์ให้***งๆจากหม้อแปลงนะครับอ่ะครับ (ถ้าห้องกว้างๆน่าจะได้) ถ้าไม่ได้จริงๆ และก็ไม่อยากเสียตังตอนนี้ก็เปลี่ยนห้องอ่ะครับเอาห้องพี่ คุณก็ได้ นะครับ แลกกัน เพราะพี่มีโน๊ตบุ๊ก หรือห้องใครก็ได้ที่ไกลจากหม้อแปลง ไม่โดนรบกวน แนะนำเฉยๆนะครับ
                            สงสัยคงจะต้องซื้อจอใหม่แหละครับ เรื่องย้ายห้องยากคงยากอยู่ครับ -*-

Originally posted by BalZeBuB View Post
                            ที่ทำงานผมก็มีปัญหานี้ครับ จอคอมของน้องที่นั่งข้าง ๆ สั่น จะย้ายก็ไม่ได้ ห้องเล็ก

นี่ยังไม่รู้ทำไงดี จอผมเป็น LCD เลยไม่สั่น โชคดีไป

แต่พวกคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าพวกนี้ อาจมีผลต่อสมองด้วยนะครับ
                            ผมกำลังหาข้อมูลนำเสนอ หัวหน้า
                            เพื่อหาทางแก้ไขที่ต้นเหตุน่ะครับ

กลัวเป็นมะเร็งสมองน่ะครับ T_T
                            กำครับ แล้วผมอยู่ไปนานๆมันจะเป็นอะไรเปล่าครับ

ขอบคุณที่แนะนำนะครับ ผมคงคิดว่าอาจจะซื้อจอใหม่แล้วครับน่าจะเป้น 940BW หุหุ

Comment

Working...
                            X