overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 17 of 17

Thread: อย่างนี้เรียกว่าCPUเสื่อมหรือป่าวครับ

OverclockZone Member dragonbbc's Avatar

Default อย่างนี้เรียกว่าCPUเสื่อมหรือป่าวครับ

ผมใช้ AMD SEMPRON 2400+ Socket A ปกติมัน 10*166 ก็ประมาณ 1.6Ghz อ่ะครับ พอใช้ไปสัก 1 ปี คอมเริ่มมีอาการเปิดแล้วรีสตาทเองตลอดเลย เลยปรับบัสมาที่ 10*133 ก็ไม่รีสตาทเอง แต่เล่นไปบางทีก็ขึ้นจอฟ้าประจำ เลยต้องปรับบัสมาเหลือ10*100 ก็ใช้มาเรื่อยๆสัก 2 ปี ก็เลยลองปรับบัสไปที่ 10*133 ใหม่ คราวนี้นึกว่าจะได้ มันดันฟ้อง OverClock Failed สรุปกลับไปใช้ 10*100 เหมือนเดิม อุณหภูมิเฉลี่ย 57 องศา เมนบอร์ด Asus A7N8X-XE Ram Kingston 512/400 *2 ไม่รู้เป็นที่อะไรเหมือนกันครับ เมนบอร์ดยังใหม่อยู่เลย

OverclockZone Member Alexis's Avatar

ทาซิลิโคนดีอ่ะยัง ความร้อนเช็คอะยังความร้อนสูงมันก้อจอฟ้า+รีสตาตเองได้นะครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

เดาว่า PSU เริ่มจ่ายไปมีปัญหาจะฟ้องด้วยอาการแบบนี้ครับ

OverclockZone Member คิม's Avatar

เปลื่ยนถ่าน BIOS ดูเผื่อจะหมด

OverclockZone Member dragonbbc's Avatar

เพิ่งแงะมาล้างCPU+HEATSING+ทาซิลิโคนแล้ว ก็ปรับได้แค่10*100 ครับ 10*133 ทำไม่ได้อ่ะครับ

OverclockZone Member

ลองเคลียร์ค่า Bios แล้วเซตใหม่ได้มั๊ยคับ หรือไม่ก็ Flash bios ใหม่

OverclockZone Member sonicm's Avatar

ตัวสร้างความถี่บน เมนบอร์ดเสีย
    เคยเจอมาเหมือนกัน
    ต้องเปลี่ยนบอร์ดใหม่อย่างเดียว

OverclockZone Member dragdemond's Avatar
    OCZ 24Hrs Call ME & MSN พระราม 2 บางมด

งืม ๆ ความรู้

OverclockZone Member Stop.kun's Avatar
    ราชเทวี / อุบลราชธานี

ตอนดับมันร้อนมากใหมครับ

OverclockZone Member ez2q2031's Avatar

อาการคอมตัวเก่าผมก็เป็นแบบนี้แหละครับ เปลี่ยน PSU แล้วหายเลย ขอฟันธงตามพี่วิกรว่า PSU จ่ายไฟไม่นิ่งพอครับ สรุป ตัวที่เสื่อมจริงๆคือ PSU ครับ

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

ไม่น่าจะใช่ CPU นะครับ ที่เสื่อมน่ะ

OverclockZone Member Nash66's Avatar

ลองซื้อ psu มาเปลี่ยนก่อนก็ได้ครับ cpu ไม่น่า อันดับสอง น่าจะเป็นที่บอร์ดหรือเปล่า ลองดูครับ

OverclockZone Member Alexis's Avatar

ตามนั้นไปครับ psu

OverclockZone Member netzone's Avatar

เหมือนผม เลย อีกเครื่อง สเปกเดียวกัน อีกสักพัก CPU และ M/B พังเลยครับ(ของผมนะ)
    http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=253459

OverclockZone Member tonghadyai's Avatar
    tonghadyai.com / Suzuki SA-TOOR Club / HatyaiZ Bike

Question ใครก็ได้ช่วยที

ผมก็มีปัญหาความร้อนแบบนี้เหมือนกันครับ ลองจับSinkซีพียูแล้ว มันก็ไม่ค่อยร้อนเท่าไร
    แต่พอไปดูสถานะ ในBios ซีพียูมีความร้อน 127องศาเลยครับ(OC X8 AI tunning) เปิดเครื่องเล่นได้แค่ 2ชม.เอง
    บางทีก็เป็นจอฟ้าเหมือนกัน บางครั้งเล่นแล้วกระตุก
    อุปกรณ์ที่ใช้ครับ
    AM2 +4200 , VGA Asus EAH2400 256MB , M/B Asus M2N4 SLI ,Ram 512*2 667
    ใครใช้การ์ดจอตัวนี้แล้วมีปัญหาบ้าง
    อาการรุนแรงไปนิด มันทำให้จอผมพังไปแล้ว 1ตัว ก็ใช้ได้ 7วัน เองเลยเอาการ์ดไปเคลมตัวใหม่มาครับได้ราว2วันแล้ว(นับวันที่เขียนกระทู้) ตอนนี้ยังปกติอยู่แต่เรื่มมีปัญหาDriver การ์ดจอ Error เป็นบางครั้ง

ขอถามด้วยความไม่รู้นะครับ

PSU คือ Power Supply หรือป่าวครับ ?

ตอนนี้ Power Supply มันคงไฟรั่วอ่ะครับ จับที่เคสแล้วไฟดูดเลย ขนาดถอดปลั๊กออกไฟยังดูดเลย ต้องรอนานๆเลย กว่าไฟมันจะออกหมด
    สรุปน่าจะเป็นที่ Power Supply หรือป่าวครับ

OverclockZone Member sonicm's Avatar

Quote Originally Posted by dragonbbc View Post
    ขอถามด้วยความไม่รู้นะครับ

PSU คือ Power Supply หรือป่าวครับ ?

ตอนนี้ Power Supply มันคงไฟรั่วอ่ะครับ จับที่เคสแล้วไฟดูดเลย ขนาดถอดปลั๊กออกไฟยังดูดเลย ต้องรอนานๆเลย กว่าไฟมันจะออกหมด
    สรุปน่าจะเป็นที่ Power Supply หรือป่าวครับ
    แปลว่าที่บ้านไม้ได้ใช้ปลั้กแบบ 3 ขา หรือหมายความว่าไม่มีสายกราวด์นั่นเอง
    ทางเลือก
    1. ให้หาสายไฟ 1 เส้นต่อกับคอมที่ตัวถัง แล้วพันเข้ากับตู้หรืออะไรที่เป็นเหล็กที่วางติดอยู่กับพื้น
    2. หาผ้ายาง หรือเสื่อน้ำมันรองที่พื้น ที่วางคอมฯ รวมทั้งตัวเราด้วย
    3. ซื้อกราวด์รอด มาตอกลงพื้นให้ลึกมากที่สุดที่ทำได้ (มาตราฐานคือ 1 ฟุต) แล้วต่อสายไฟเข้ากับคอมฯ
    3. จ้างช่างไฟฟ้า มาต่อสายกราวด์ให้

สายกราวด์ สำคัญมากนะครับ เพราะเราไม่รู้ว่าอุปกรณ์ตัวในบ้าน จะมีไฟฟ้ารั่วออกมาบ้าง

Bookmarks

Bookmarks