Announcement

Collapse
No announcement yet.

สเป็คเครื่องคอมพิวเตอร์เหมือนไม่แรง แนะนำด้วย คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ตกลงเอาไงต่อดีละครับ ลองแบบที่ท่านหัวเกียร์บอกหรือยังครับ จัดสายในเคชดีๆไม่ให้รก
    MOD QUARDO

Comment

Originally posted by wikorn View Post
      ตกลงเอาไงต่อดีละครับ ลองแบบที่ท่านหัวเกียร์บอกหรือยังครับ จัดสายในเคชดีๆไม่ให้รก
      MOD QUARDO
      ถ้านรูป ของเครื่องคอมพิวเตอร์ของผมคับ จัดสายในเคชมาจากร้านคับ

Comment

ทำงานอยู่ในห้องแอร์รึเปล่าครับ
        สงสัยข้างในจะระอุมาก Harddisk 3 ตัว วางไว้ใกล้ๆกันรึเปล่า
        ถ้าเปิดเคสจะช่วยได้มั้ยครับ แล้วเอาพัดลมบ้านๆเป่าเข้าไปเลย ให้อากาศมันได้ระบาย
        แต่ว่า CPU ร้อนจริงๆ ยังไม่ได้ OC เลยนะเนี้ย

Comment

Originally posted by eakkphol View Post
          ตามนี้ เราเคยจับไขควงไหม

ผมแนะนำก็คือ ถอด CPU ออก แล้วทาซิลิโคนใหม่ แล้วก็ลองจัดสายดูครับ
          แล้วไอ้พัดลม9ตัว มันอยู่ตรงไหนบ้าง ขอเดานะ หน้าเคส 80มิล 1 หลังเคส 120 มิล 1 ฝาข้างก็ 80 กะ 120 อย่างล่ะ 1 แล้วอีก 4 ตัวเป่าอะไรอยู่ครับ

ทางแก้ที่หายแน่ๆคือ เปลื่ยนเคสครับ ท่านลองมองหาเคส พวก Lain Li ดูครับ ถ้าในไทยนะ แต่ถ้าเมืองนอกเนี่ย Cooler Master ครับ

ปัญหานี้ น่าจะเกิดจากการระบายความร้อนของ CPU ครับ ใคเคสมันคงอึดอักน่าดู เมนบอร์ดตัวตั้งแพง ไปนอนแออัดกะ 8800 อีกตั้ง 2 ตัว ไหนจะ HDD อีก 3 ลูกล่ะ จิงไหมครับ ท่านเจ้าของกระทู้

ผมแนะนำได้แค่นี้ครับ
          พัดลม9ตัว มีดังนี่ครับ
          1 หน้าเคส 120 มิล
          1 หลังเคส 120 มิล
          2 หลังเคส 6 มิล
          2 ฝาข้าง 120 มิล กับ 80มิล
          1 MotherBoard 80มิล
          2 HDD

Comment

Case (เคส) รกมากเลยครับ ส่วน ซิงค์ CPU ใช้ Silent Night ไม่เหมาะครับ แต่ซื้อมาแล้วก็ต้องใช้ไปก่อนครับ คงต้องถอดมา ซื้อ Thalmatake MX1 หรือ 2 มาทาดูครับ แล้ว ยึดซิงค์กะเมนบอร์ดให้แน่น อย่าแน่นเกินไปหรือหลวมเกินไปนะครับ มีผล

การจัดสายไฟผมแนะนำให้หาซื้อ ท่อวางสายไฟครับ แล้วเอาสายไฟ ยัดเข้าไปในท่อนั้นเลย จะแยกมาสำหรับต่อกี่หัวกี่หัวก็ ตามสะดวกครับ

สำหรับ VGA ที่ต่อ SLI นะครับ ซื้อ พัดลม แบบ PCI มาติดแล้วหันเป่าอัดเข้าไปตัวการ์ดเลยครับ แล้วฝาข้างเคสมีที่ติดพัดลม รึป่าวครับ ให้พัดลม นั้นเป่าออก

HDD 3 ตัววางไกล้กัน ก็ร้อนเป็นธรรมดาครับ จะขยับออกก็ไม่ได้ด้วยเพราะคาดว่า น่าจะเต็มที่ มีทางเดียวคือต้องใช้เคสแบบ Full Tower แล้วครับ

Comment

เอาเรื่องความร้อน ต้องจัดสายให้โล่งกว่านี้ครับ ดูแล้วไม่น่ายาก ครับ เดียว จะ PM ไปให้แล้วกัน ขอทำงานก่อนครับ

เรื่อง ความ เร็ว ต้องลอง OC ดู เช็คไดร์เวอร์ดีๆครับ คงไม่แนะนำให้ซื้อใหมครับ เพรา ถึง QUARDO จะดีกว่ากับงานที่ทำ แต่ก็เสียตังเปล่าถ้าจะเปลี่ยน เสียดายเงินครับ

Comment

Originally posted by Rapina View Post
                ทำงานอยู่ในห้องแอร์รึเปล่าครับ
                สงสัยข้างในจะระอุมาก Harddisk 3 ตัว วางไว้ใกล้ๆกันรึเปล่า
                ถ้าเปิดเคสจะช่วยได้มั้ยครับ แล้วเอาพัดลมบ้านๆเป่าเข้าไปเลย ให้อากาศมันได้ระบาย
                แต่ว่า CPU ร้อนจริงๆ ยังไม่ได้ OC เลยนะเนี้ย
                Harddisk 3 ตัว วาง***งกันครับตามรูป
                ขอโทษคับ อะไรคือ OC คับ แล้วทำอะไรได้ครับ

Comment

OC = Overclock ครับทำให้ ฮาร์ดแวร์ทำงานสูงขึ้น แต่ ความร้อนก็จะเพิ่มขึ้นตามครับ ใช้ไฟมากขึ้นด้วย

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                    เอาเรื่องความร้อน ต้องจัดสายให้โล่งกว่านี้ครับ ดูแล้วไม่น่ายาก ครับ เดียว จะ PM ไปให้แล้วกัน ขอทำงานก่อนครับ

เรื่อง ความ เร็ว ต้องลอง OC ดู เช็คไดร์เวอร์ดีๆครับ คงไม่แนะนำให้ซื้อใหมครับ เพรา ถึง QUARDO จะดีกว่ากับงานที่ทำ แต่ก็เสียตังเปล่าถ้าจะเปลี่ยน เสียดายเงินครับ
                    ขอขอบคุณ คุณwikorn และคนที่ช่วยกัน
                    ผมได้จัดสายไหม่ให้โล่งขึ้น ถอดซิลิโคนมาทาใหม่ (CPU=35c, HDD=37c, VGA=65c)
                    แล้วจะลอง OC ดู
                    ขอบคุณมาก ครับ

Comment

Originally posted by d2rnattakorn View Post
                      ถ้านรูป ของเครื่องคอมพิวเตอร์ของผมคับ จัดสายในเคชมาจากร้านคับ
                      [ATTACH]61810[/ATTACH]
                      [ATTACH]61811[/ATTACH]
                      จัดเองครับ ค่อยๆกลบ/เลื่อย/หลีก ไปเลื่อยๆครับ นานหน่อย เดียวก็ดีขึ้นครับ

เย็นลงบ้างใหมครับ

Comment

น่าจะบ้างล่ะ
                        แต่อย่างที่ท่านหัวเกียร์บอก เคสท่านมันดูอึดอัดมากๆ
                        ฉะนั้น ควรเปลื่ยนเคส และอุปกรณ์ระบายความร้อน ช่วยเยอะครับ

ป.ล. ผมกลัวเคสรับนําหนักไม่ไหว

Comment

Working...
                        X