Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้ sata กับ sata2 ต่างกันยังใงคับ??

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากรู้ sata กับ sata2 ต่างกันยังใงคับ??

คือ บอร์ดผมใช้ HD 80g sata จะเปลี่ยนเป็น 160 หรือ 250 sata2 จะได้ใหม ต้องอับไบออสใหมครับ พอดีเป็นบอร์ดรุ่นเล็กไม่รู้จะได้ใหม a7v600 cpu amd ที่สำคัญมันจะมองเห็นเต็มความจุใหม ในกรณีนี้จะเสี่ยงดีใหม
    รบกวนช่วยตอบด้วยครับ ขอบคุรครับ

SATA1-2 ต่างกันที่แบนวิธครับ
    ส่วนบอร์ดคุณมันรับ SATA1 แต่ก็ยังใช้ HDD-SATA2 ได้ครับแค่มันจะวิ่งใน แบนวิธเท่า SATA1 เรื่องความจุก็ได้เต็มเท่าที่ซื้อครับไม่ต้องห่วง

Comment

บอร์ดท่าน ใช้ SATA แบบไหนครับ

ถ้าเป็น SATA1 ก็เอา SATA1 ใส่ก็ได้ครับ (แต่มันก็หายากเหลือเกิน)
      ถ้าเป็น SATA2 ก็ไม่มีปัญหาใส่ได้เลย

ปล. อัพไบออส ควรอัพใน Dos นะครับ อย่าอัพใน Windows เพราะว่ามันเสี่ยงมากๆ (ผมเคยเดี้ยงจากการอัพไบออสใน Windows ไปครั้งนึงแล้วต้องส่งเคลมเสียเวลา ใน Dos ปลอดภัยที่สุดครับ)

Comment

Originally posted by papababa View Post
        SATA1-2 ต่างกันที่แบนวิธครับ
        ส่วนบอร์ดคุณมันรับ SATA1 แต่ก็ยังใช้ HDD-SATA2 ได้ครับแค่มันจะวิ่งใน แบนวิธเท่า SATA1 เรื่องความจุก็ได้เต็มเท่าที่ซื้อครับไม่ต้องห่วง
        งั้นผมคงต้องใช้ sata1 160g ดีกว่า sata2 160g ใช่ใหมครับ

Comment

งั้น เวลา จะ ใช้ เนี่ย ไม่ต้องทำไร แค่เสียไป เฉยๆ หรือ ต้องทำอะไร ใหมครับผม ?

Comment

บอกตรงๆ เลยว่าไม่แตกต่าง แต่ถ้าเผื่อตอนอัพบอร์ดใหม่ ที่รองรับ SATA2 ก็แล้วแต่คนใช้ครับ

Comment

Originally posted by Drunk View Post
              บอกตรงๆ เลยว่าไม่แตกต่าง แต่ถ้าเผื่อตอนอัพบอร์ดใหม่ ที่รองรับ SATA2 ก็แล้วแต่คนใช้ครับ
              แสดงว่าใช้ได้ชัวร์ ซื้อมาเสียบใส่ใช้ได้เลยใช่เปล่าครับ เพราะ sata1 หายากมากก็เลยจะเอา sata2 แทนครับ

Comment

ใช้ได้ชัวร์ครับทิ่มทีเดียวเลิกเลย(อย่าลืมเสียบไฟนะ)
                SATA1 ผมหาไม่เจอแล้วอะ เจอแต่ แรปเตอร์ คุณจะซื้อมาใช้ไหมละ

Comment

การส่ง และ รับ ข้อมูล ครับ

Comment

Sata (Serial ATA) Brandwith ประมาณ 150MB/s
                    Sata II (Serial ATA II) Brandwith ประมาณ 300MB/s

ก็ประมาณนี้เเหละครับ ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ อิอิ

Originally posted by TWK. View Post
                    การส่ง และ รับ ข้อมูล ครับ
                    เลขสวยนะครับ หุหุ
                    Attached Files
                    Last edited by hoomupoo; 12 Oct 2007, 13:26:26.

Comment

เวร เบิ้ลซะแล้ว
                      Last edited by s4410020; 12 Oct 2007, 13:29:54.

Comment

Sata (Serial ATA) Brandwith ประมาณ 150MB/s
                        Sata II (Serial ATA II) Brandwith ประมาณ 300MB/s

ก็ประมาณนี้เเหละครับ ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ อิอิ

ถูกต้องคร้าบ แต่ต้องเป็น bandwidth ครับ

Comment

ขอบคุณครับ ตอนนี้ผมรู้แล้วว่าต่างกันที่ Brandwith แต่ช่วยฟันธงหน่อยคับ ว่าบอร์ดผมใช้ sata2 ได้เปล่า ผลจะออกมายังไง กลัวเสียเงินฟรีคับ เศษบกิจบ้านเราก็เริ่มออกลายแล้วคับพี่น้อง!!

Comment

Originally posted by chian View Post
                            ขอบคุณครับ ตอนนี้ผมรู้แล้วว่าต่างกันที่ Brandwith แต่ช่วยฟันธงหน่อยคับ ว่าบอร์ดผมใช้ sata2 ได้เปล่า ผลจะออกมายังไง กลัวเสียเงินฟรีคับ เศษบกิจบ้านเราก็เริ่มออกลายแล้วคับพี่น้อง!!
                            ลอง search มาให้ดู สำหรับคนที่พยายามต่อ HDD SATA II กับ A7V600-X
                            (ไม่แน่ใจว่าเป็น MB ตัวเดียวกันกับคุณ chian หรือเปล่า เพราะว่ามันมี -X ด้วย)

คนนี้เค้าบอกว่าใช้ได้ แต่ต้อง set jumper บน HDD ให้เป็น SATA I ก่อน
                            (เค้าใช้ กับ HDD Seagate นะ)
                            http://www.windowsbbs.com/showthread.php?t=56127

คนนี้ใช้กับ Samsung SATA II 250 GB บอกว่า Bios ของ MB detect ไม่เจอ
                            แต่ว่า Bios ของ RAID เจอ
                            แต่ว่าตอนใช้งานก็มีปัญหา ตอน OS loading
                            http://forums.viaarena.com/messagevi...threadid=73228

Comment

ขอบคุณคับคุณ bobo สงสัยงานนี้คงไม่ได้ใช้ sata2 แน่ จะรองหาข้อมูลอีกทีครับ ขอบคุณทุกๆท่านที่แวะเข้ามา (ของผม a7v600 ด้วนๆครับไม่มีขีดต่อท้าย)

Comment

Working...
                              X