Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความรู้เพื่มเติมเกี่ยวกับกล้องวีดิโอวงจรปิดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความรู้เพื่มเติมเกี่ยวกับกล้องวีดิโอวงจรปิดครับ

ขอคำแนะนำเรื่องร้านด้วยครับ

ผมอยู่ชุมพร

แล้ว m/b Mainboard GA-P35-DS3L ocได้เยอะปะครับ แล้วมีช่องใส่แรมกี่ช่อง vga กี่ช่องครับ

ขอบคุณครับ

ติดเยอะไหมครับ ใช้งานประเภทไหน

Comment

Processor Supports Intel® Core™2 Extreme Quad-Core / Core™2 Duo / Intel® Pentium® Extreme/ Intel® Pentium® D processors
      Supports1333/1066/800 MHz FSB

Chipset Northbridge: Intel® P35 Express Chipset
      Southbridge: Intel® ICH9
      Gigabit Lan Controller
      8 Channels ALC888 Audio controller

Memory Supports DDR2 1066*/800/667memory
      Dual Channel architecture supports up to 8GB by 4 DIMM slots
      * Please refer "Memory Support List" for memory support information.
      Expansion Slots 1 PCI Express X16 slot
      3 PCI Express X1 slots
      3 PCI slots

Form Factor ATX form factor, 305 x 210mm

Internal I/O Connectors 1 x 24-pin ATX main power connector
      1 x 4-pin ATX 12V power connector
      1 x floppy disk drive connector
      1 x IDE connector
      4 x SATA 3Gb/s connectors
      1 x CPU fan header
      2 x system fan headers
      1 x power fan header
      1 x front panel header
      1 x front panel audio header
      1 x CD In connector
      1 x S/PDIF In header
      1 x S/PDIF out connector
      3 x USB 2.0/1.1 headers (supports 6 ports)
      1 x chassis intrusion header
      1 x power LED header

Rear Panel I/O 1 x PS/2 keyboard port
      1 x PS/2 mouse port
      1 x parallel port
      1 x coaxial S/PDIF Out connector
      1 x optical S/PDIF Out connector
      1 x serial port
      6 x USB 2.0/1.1 ports
      1 x RJ-45 port
      6 x audio jacks (Center/Subwoofer Speaker Out/Rear Speaker Out/Side Speaker Out/Line In/Line Out/Microphone)

BIOS Supports Virtual DualBIOS
      1 x 8 Mbit flash
      Use of licensed AWARD BIOS
      PnP 1.0a, DMI 2.0, SM BIOS 2.3, ACPI 1.0b

Remark Due to different Linux support condition provided by chipset vendors, please download Linux driver from chipset vendors' website or 3rd party website.
      Due to most hardware/software vendors no longer offer support for Win9X/ME. If some vendors still has Win9X/ME drivers available, we will publish on website.
      To enable hot plug capability for the SATA connectors controlled by the ICH9 South Bridge, you must install Windows Vista (on ICH9, hot plug is supported in Windows Vista only) and configure the SATA connectors for AHCI mode. (Refer to manual Chapter 2, "BIOS Setup," "Integrated Peripherals," for details on enabling AHCI.)

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=92680

เข้าไปดูเลยครับ

Comment

เอาเลยนะครับ

ปกติ วงจรปิดจะแบ่งเป็น 2 แบบ คือล
          1 แบบ กล่องสำเร็จรูป ที่เห็นเข้าเขียนกันทั่วไป 4 กล้อง 19990 ประมาณนี้ครับ ไม่ต้องใช้คอม บันทึกเรียบร้อยครับ

2 แบบ พีซี แบส คือแบบที่ท่านถามมานี้แหละครับ

เริ่มจาก สเปคคอม ที่เพื่อนผม ติดให้กับ บริษัทเล็กๆ นะครับ สเปคที่ใช้งานได้แบบมาตรฐานคือ

P4 1.5G ซึ่งปกติตอนนี้ มันดีกว่านั้นทุกเครื่องอยู่แล้ว
          แรม 256 จะให้ดี ควรจะ 512 ครับ ถือว่า ดีมากแล้วครับ สำหรับ ระบบวงจรปิดนอกจากจะ ทำงานอย่างอื่นด้วยก็ว่ากันไปอีกเรื่องครับ
          MB ก็เอาที่ไส่ได้ก็พอครับ
          HDD ขั้นต่ำประมาณ 250G ซึ่งจะอยู่ได้ประมาณ 1เดือน ต่อความจุขนาดนี้ เป็นมาตรฐานครับ

ที่สำคัญคือ การ์ดจอ ต้องแยก 128M ครับ
          และ ก่อนซื้อการ์ด ต้องซื้อ การ์ดสำหรับ ต่อกล้องมาก่อน ซึ้ง ตัวการ์ดสำหรับต่อหล้องนี้ จะระบุมาครับ ว่า สามารถทำงานร่วมกับ การ์จอ ชิพเซทอะไรได้บ้าง มีให้เลือก ตั้งแต่ 4port8/16port เริ่มกันที่ พันกว่าบาทครับ จนถึง 4พันกว่าบาท (ถูกและดีไม่มีในโลก) ความต่างก็จะแสดงออกมาในรูปของ จำนวนเฟรมที่ตัวการ์ดทำได้ครับ

ในกล่องของ การ์ดจะมี ซอฟแวร์มาให้ แน่นอน ของแพงก็ได้ซอฟแวร์ที่ดีหน่อยใช้ได้หลายหลายครับ

ตัวกล้องก็น่าจะรู้กันอยู่แล้ว มีทั้ง อินฟาเรด และอีกหลายแบบให้เลือก พันกว่าบาท/2พันกว่าบาท ก็คุณภาพตามราคาเช่นกันครับ
          มาตรฐานก็ FUJIKO ตัวละสัก 2พันกว่าบาทก็จะได้เลนที่ชัดหน่อย ชัดกว่าพวกตัวละ พันกว่าบาทพอควรเหมือนกันครับ
          ถ้าเอากล้องแบบ pro ก็จ่ายแพงขึ้นไปครับ

ที่เพื่อนผมทำอยู่ 4 กลัอง น่าจะ ประมาณ 30000 ต้นๆพร้อม คอมมาเลยนะครับ
          อันนี้แค่ตัวอย่าง

pc ยังมีข้อดีคือ เราสามารถ จะดูได้จาก ที่อื่นได้ด้วย วิธีปกติคือ ต้อง มี IP โดยการเช่า หรีดลาย แต่วิธีนี้แพงมากครับ จะได้ IP มาใช้งาน

แต่มันก็มีวิธี ลักไก่เอาครับ โดยการเซทเอาครับ ค่อนข้างยาก แต่เข้าก็ทำแบบนี้กันส่วนมาก (ผมเองทำไม่เป็นเพราะไม่ใช่อาชีพผม) แต่ช่างที่ทำพวกนี้ เซทเป็นหมดครับ

จริงๆ อุปกรณ์ทุกชั้น สามารถตืดตั้งได้เองเลยนะครับ มันจะยาก ตรงเซทถ้าเกิดจะเซทให้ดูผ่าน อินเตอร์เนทเท่านั้นครับ
          Last edited by wikorn; 12 Oct 2007, 16:01:02.

Comment

เคลียร์ครับท่าน wikorn แต่เพื่อนท่าน wikorn ที่ทำกล้องวีดิโอวงจรปิด มีการรับประกันนานเท่าไรครับ

คือคอมพิวเตอร์ ผมอยากได้ที่มันเล่นเกมส์หนักนิด+เน็ตโหลดบิท

เพราะหลังปิดร้านแล้วผมก็จะเล่นเองอะครับ อิอิอิ แอบแม่เล่น งบอยู่30000+-5000กล้องวีดิโอวงจรปิด

อยากรู้ว่าการ์ดที่ต่อระหว่าง พีซี กับ วีดิโอวงจรปิด มันต้องใช้บอร์ดตัวไหนบ้าง ถ้ายังไงฝากถามเพื่อนพี่ให้หน่อย

หรือขอเบอร์โทรมาก็ได้ครับ เดี๋ยวผมโทรไปถามเองครับ ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ แต่ก็มีคำถามใหม่ขึ้นมาตลอด

คือบ้านผมทำร้านทองครับ อยากได้กล้องที่เห็นหน้าคนซื้อชัดหน่อยอะครับ เน้นกล้องแต่เครื่องก็ระดับนึ่งครับ

Comment

ปกติ การรับประกัน เข้าแจ้งผมว่า

อุปกรณ์ก็ตามแต่ละชิ้นว่าเจ้าของสินค้านั้นรับประกันนานเท่าไรครับ
              ส่วน ระบบ เพื่อนผมไม่ได้บอกอะไรผมมาครับ

แต่บอกผมว่า การติดตั้ง สามารถทำเองได้ทั้งหมด ไม่มีอะไรยาก ถ้าไม่ใช้ ระบบ ดูภาพจากที่อื่นผ่านอินเตอร์เนท เข้าไม่ได้บอกผม ผมก็คงเข้าใจว่านี้คือ อาพีชเข้า สงสัยจะไม่บอกผม เผอิญ ไม่สนิทกันมากถึงระดับ 5 เลยไม่ได้ถามต่อครับ

ส่วนสเปค ผมพอจะจัดให้ได้ครั บไม่มีอะไร ตรงนั้น

Comment

อุอุ ท่านwikorn นี่อธิบายซะเห็นภาพเลย
                ขอเพิ่มให้อีกนิดครับ
                - FUJIKO เป็นของจีนครับ นิยมใช้ตามบ้าน เพราะการตลาดเค้าดีมาก เกรดดีกว่าบ้านหม้อบางยี่ห้อนิดหน่อย
                - ถ้าเป็นร้านทอง แนะนำกล้องโดม ครับ ลูกค้าจะไม่รู้ว่ากล้องหันไปทางไหน มองอะไรอยู่
                - ถ้าอยากดูจากที่อื่น ใช้ modem 56 ได้ครับ ภาพกระตุกนิดหน่อย หรือ adsl ก็จะได้ real time ขึ้น

Comment

Originally posted by camera View Post
                  อุอุ ท่านwikorn นี่อธิบายซะเห็นภาพเลย
                  ขอเพิ่มให้อีกนิดครับ
                  - FUJIKO เป็นของจีนครับ นิยมใช้ตามบ้าน เพราะการตลาดเค้าดีมาก เกรดดีกว่าบ้านหม้อบางยี่ห้อนิดหน่อย
                  - ถ้าเป็นร้านทอง แนะนำกล้องโดม ครับ ลูกค้าจะไม่รู้ว่ากล้องหันไปทางไหน มองอะไรอยู่
                  - ถ้าอยากดูจากที่อื่น ใช้ modem 56 ได้ครับ ภาพกระตุกนิดหน่อย หรือ adsl ก็จะได้ real time ขึ้น
                  แนะนำอีกนึดล่ะกาน

ถ้า ADSL แนะนำให้ใช้ความเร็วประมาณ 512 K ขึ้นไปนะครับ เวลาดูภาพจากกล้องจะได้ไม่ค่อยช้ามาก ส่วน 56 K นี้ยากครับ ถ้าจะดู

อือ ออนบอร์ดก็ทำวงจรปิดได้นะครับ

Comment

Originally posted by eakkphol View Post
                    แนะนำอีกนึดล่ะกาน

ถ้า ADSL แนะนำให้ใช้ความเร็วประมาณ 512 K ขึ้นไปนะครับ เวลาดูภาพจากกล้องจะได้ไม่ค่อยช้ามาก ส่วน 56 K นี้ยากครับ ถ้าจะดู

อือ ออนบอร์ดก็ทำวงจรปิดได้นะครับ
                    56 K ลูกค้าบางหน่วยงานยังใช้อยู่เลยครับ เดินยังกับหุ่นยนต์ ยึก ๆๆ 1 F/S

Comment

ถ้า คุณจะเล่นคอม + ต่อ กล้องวงจรปิด 250Gb ที่ผมบอกไปตอนแรกไม่พอหรอกครับ ต้อง 500Gb ขึ้นไปถึงเหลือ พื้นที่ ไว้พอ Backup ภาพจากกล้อง + พื้นที่จากการใช้งาน เล่นเกมของคุณ

HDD 500Gb อยู่ที่ราคา 4500 ครับ

Comment

ครับๆ ท่านผู้รู้ทุกท่านครับ

Comment

ผมจะซื้อ250G 2ตัวครับ

Comment

ไม่เอาดูออนไลน์ครับ

อยากรู้ว่าการ์ดที่ต่อระหว่าง พีซี กับ วีดิโอวงจรปิด มันต้องใช้บอร์ดตัวไหนบ้าง

Comment

พี่ทั้งหลายก็จัดคอมให้ผม20000+-5000 หให้ตัวนึงครับ+จอ โดยเล่นเกมส์ได้ระดับนึง หนักระดับหนึ่ง

เน็ตโหลดบิท ที่สำคัญให้เข้ากับกล้องวิดิโอวงจรปิดด้วยครับ

Comment

Working...
                              X