Announcement

Collapse
No announcement yet.

ATi 5870*2 crossfire เล่นแล้วกระตุก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ATi 5870*2 crossfire เล่นแล้วกระตุก

มีปัญหามาสอบถามครับ

ผมเพิ่งได้ Alienware M17x R2 มา สเปค Intel core I7 920Xm (ไม่ได้ Clock) Ram 8 GB , ATi 5870 *2 Crossfire

ตอนได้มาแรกๆ ผมก็ เล่นเกมส์ อาทิเช่น Battlefield Bad Company 2 , call of duty world at war , และอื่นๆ ก็เล่นได้ลื่นและ ปกติดีไม่มีอาการอะไรทั้งนั้น

และทีนี้ผมได้ไปอัพเดรท ATi เป็นเวอร์ชั่น 10.10 ของทางเว็ป ATi ขอบอกว่าโหลดตรงหมดทุกอย่าง เลือกถูกหมดครับ หลังจากนั้นผมได้เล่นเกมส์ ตามปกติ

ขอยกตัวอย่างเกมส์ Battlefield Bad Company 2 มีอาการ กระตุกเวลาจะยิงบ้าง เป็นมาตลอดไม่หาย ผมเลย ลบ ATi 10.10 และลง เวอร์ชั่นเก่าดู (ขอบอกว่าลบหมดจดนะครับ)

หลังจากลงเวอร์ชั่นเก่า ก็ยังเป็นอีก อาการเดิมเลยทีนี้ ผมเลยลองเล่นเกมส์อื่นดูบ้าง ก็ไม่เป็นลื่นปกติดีครับ แต่ผมมันดันค้างคาใจ เลยตัดสินใจ Format มันเลย

หลังจาก ผม Format เรียบร้อย ก็ลงไดร์เวอร์ต่างๆ หมด และกลับมาลงเกมส์ BC2 เหมือนเดิมลองเล่นอีกครั้ง อาการกระตุก แล้ว Slow ก็ยังไม่หาย ทีนี้ลองเกมส์อื่นบ้าง

ทีนี้เป็นหมดทุกเกมส์เลย กระตุก แบบ Slowๆ แก้ยังไงก็ไม่หาย ไม่รู้จะทำยังไงแล้วครับ ลองเปลี่ยนอัพเวอร์ชั่น ATi เป็น 10.8 10.9 10.10 10.10a 10.10c ก็ไม่หาย หมดปัญญาแล้วจริงๆ

รบกวนผู้รู้ด้วยครับ อ่อ แต่ผมมี Asus G73 อีกเครื่อง ATi 5870 เหมือนกัน แต่เป็นตัวเดียว โหลดเวอร์ชั่น ATi 10.10 มาลงเล่นได้ลื่นปกติไม่มีปัญหาอะไรเลย งง มากๆๆ

ลองเช็ค FFXIVBenchmark เล่นๆ พร้อมกันทั้ง สอง เครื่อง(เพราะคิดว่าการ์ดจอ M17x น่าจะมีปัญหา) แต่สรุปเทสออกมา คะแนนของ M17x ก็ได้เยอะกว่า

ปวดหัววววว จริงๆครับ ลองปิดตัว Crossfire ใน CCC แล้วลองเล่นดู ลื่นๆ แต่ก็กลับมากระตุกและSlowๆอีกเหมือนเดิม

งง..ไปกับท่านอีกคน
    เครื่องแรงดันกระตุกให้เสียอารมณ์ซะงั้น

Comment

ผมก็เป็น เกม Crysis ก็เป็น

Comment

เคยใช้ 5870 cf ไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่

Comment

ขนาดนี้ แล้ว ยังกระตุกมันไม่ใช่แล้วครับ bf bc2 ผมสเปคน้อยกว่าท่านยังลื่นหัวแตกครับ

Comment

ลองถอดออกมาเล่นตัวเดียว ลองทีละตัวดู

Comment

Notebook โหดจัง >_<

Comment

Originally posted by EvildolL View Post
                ผมก็เป็น เกม Crysis ก็เป็น
                Originally posted by phiphob View Post
                เคยใช้ 5870 cf ไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่
                ปัญหาที่ท่านเจอ + สองท่านด้านบน
                ก็คือ ปัญหาเดียวกับผมเช่นกัน คือ การ์ดแดง มักจะมีปัญหา กับเกมหลายๆ เกมส์
                ซึ่ง มายัง 5xxx ก็ยังคงไม่สามารถแก้ปัญหานี้ได้

แต่ว่า ... หลังจากที่ผมได้ลอง 6870 เพียง 1 ใบ
                ก็อยากจะบอก ท่าน และสองท่านด้านบนว่า ปัญหา มันได้ถูกแก้แล้ว ครับ
                อย่าเชื่อผม แต่ท่าน ต้องลองพิสูจน์ ครับ แล้วจะรู้

Comment

ถามสั้นๆ จขกท ลง ไดวเวอร์ crossfire หรือยังคับ

Comment

Originally posted by THEFOOL View Post
                    ถามสั้นๆ จขกท ลง ไดวเวอร์ crossfire หรือยังคับ
                    ลงแล้วครับ แต่มันก็ไม่หายครับ

Comment

Originally posted by taukung View Post
                      ปัญหาที่ท่านเจอ + สองท่านด้านบน
                      ก็คือ ปัญหาเดียวกับผมเช่นกัน คือ การ์ดแดง มักจะมีปัญหา กับเกมหลายๆ เกมส์
                      ซึ่ง มายัง 5xxx ก็ยังคงไม่สามารถแก้ปัญหานี้ได้

แต่ว่า ... หลังจากที่ผมได้ลอง 6870 เพียง 1 ใบ
                      ก็อยากจะบอก ท่าน และสองท่านด้านบนว่า ปัญหา มันได้ถูกแก้แล้ว ครับ
                      อย่าเชื่อผม แต่ท่าน ต้องลองพิสูจน์ ครับ แล้วจะรู้
                      6870 มันจะมีของ Laptop แล้วหรอครับ

Comment

Originally posted by janz6 View Post
                        ลงแล้วครับ แต่มันก็ไม่หายครับ
                        ลงตัวไหนรุ่นไหนหรอคับ แค่ คนละเวอร์ชั่น ไดวเวอร์กัน ก็ แรง ช้า เกือบ 50 เปอร์เซน เลยนะคับ เหมือนในรูปนี้นะ

ลองปรับตามนี้ดูคับ ตรง AI ให้ลอง เลือก ทั้ง 3 แบบ แล้วเล่นเกมส์ดูว่าเลือก แบบไหน เล่นเกมส์ แล้วหาย Slowๆ

ปรกติถ้า เล่นเกมส์ ต่างๆ เกมส์อื่นๆ ไม่น่ามีปัญหา

แต่ของ จขกท เล่น ทุกเกมส์ในเครื่อง แล้ว Slowๆ คงต้องหาไล่หา ปัญหา กันละคับ

ถ้าไม่ว่าอะไร จขกท ช่วย บอกว่า ลง ไดวเวอร์ ตัวไหน รุ่นไหนบ้าง ให้ด้วยนะคับ ทุกอย่างที่ลงไว้ในเครื่อง นะคับ

แล้ว จขกท ลอง ตรวจดูตามรูป ว่า การ์ดจอ ทั้ง 2 ตัว วิ่งที่ PCI-E 2.0 x16 ด้วยหรือป่าวคับ ดูตามรูปได้เลยคับ

แล้ว การ์ดจอ เปิด OpenCL กับ DirectCompute ด้วยหรือป่าวคับ

ถ้ารูปมองเล็กไปกด link รูปเข้าไปดูแทน

หวังว่า อาการ กระตุก ของ จขกท คงไม่ได้เกิดจาก CPU ร้อนนะคับ เหมือนใน คริปนี้ เวลาเล่นเกมส์นะคับ

Last edited by THEFOOL; 29 Oct 2010, 06:55:36.

Comment

ไดร์เวอร์ Crossfire ที่ผมลงไปคือ ตัวนี้ครับ ------ http://sites.amd.com/us/game/downloa...-profiles.aspx

แล้วก็ ATI 10.10 แล้วลง 10.10c ทับลงไปอีก ส่วนไอ้ OpenCL ผมลงแล้วนะ แต่ไปเช็คใน GPU-Z มันไม่ติ๊กถูกให้ครับ ติ๊กแค่ DirectCompute เวอร์ชั่น Direct X ผมก็ลง 9c ไปก่อนแล้ว ลงตามด้วย 11

ลงทุกอย่างเอาให้มันหาย แต่มันก็ไม่หายครับ ส่วนความร้อนเช็คจากโปรแกรม HWmonitor ออกมาอยู่ ที่ 48-49 แต่ถ้าเล่นเกมส์ ประมาณ 60-70 กว่าๆ ครับ

เดี๋ยวผมจะลอง ปรับตามที่ บอกในภาพนะครับ แล้วจะมาบอกอีกทีครับ ยังไงขอบคุณมากๆครับ

ลืมครับ ไอ้ PCI-E ของผมเป็น PCI-E 2.0 x16 ๑ *8 2.0
                          Last edited by janz6; 29 Oct 2010, 07:27:42.

Comment

Originally posted by janz6 View Post
                            ลองปิดตัว Crossfire ใน CCC แล้วลองเล่นดู ลื่นๆ แต่ก็กลับมากระตุกและSlowๆอีกเหมือนเดิม
                            แล้วยิ่ง ใช้ การ์ดจอ ตัวเดียว แล้ว ยังมีปัญหาแบบนี้ อีก แปลก จริงๆ คับ

โดยปรกติ ทั่วไป ถ้าใช้ 1 ตัว มันไม่น่ามีปัญหานะคับ

ยังไงลองทำตามวิธีข้างล่างดูก่อนคับ เพราะยังไง ก็ต้องเล่น CF อยู่แล้ว

ไดร์เวอร์ Crossfire ที่ผมลงไปคือ ตัวนี้ครับ ------ http://sites.amd.com/us/game/downloa...-profiles.aspx

แล้วก็ ATI 10.10 แล้วลง 10.10c ทับลงไปอีก ส่วนไอ้ OpenCL ผมลงแล้วนะ แต่ไปเช็คใน GPU-Z มันไม่ติ๊กถูกให้ครับ ติ๊กแค่ DirectCompute เวอร์ชั่น Direct X ผมก็ลง 9c ไปก่อนแล้ว ลงตามด้วย 11

ลงทุกอย่างเอาให้มันหาย แต่มันก็ไม่หายครับ ส่วนความร้อนเช็คจากโปรแกรม HWmonitor ออกมาอยู่ ที่ 48-49 แต่ถ้าเล่นเกมส์ ประมาณ 60-70 กว่าๆ ครับ

เดี๋ยวผมจะลอง ปรับตามที่ บอกในภาพนะครับ แล้วจะมาบอกอีกทีครับ ยังไงขอบคุณมากๆครับ

ลืมครับ ไอ้ PCI-E ของผมเป็น PCI-E 2.0 x16 ๑ *8 2.0

ลองดูความร้อน CPU ด้วยนะคับ ตอน เปิดเกมส์ แล้ว เกิด อาการ Slow นะคับ

ถ้าลง ATI 10.10 แล้วลง 10.10c มันเหมือน ลงไดวเวอร์ ทับกันนะคับ เพราะ ไดวเวอร์ มันคนละตัวกันเลยนะคับ อาจทำให้มีปัญหาได้นะบางที

ส่วนเรื่อง PCI-E 2.0 x16 ๑ *8 2.0 นั้น ผมขอให้ดูจาก ตัวโปรแกรม GPUZ แทนนะคับ มันจะบอกว่า ตอนนี้ใช้งานจริงๆ วิ่งเท่าไหร่นะคับ ให้ดูจากตรงนี้แทน นะคับ เพราะบางคน บอร์ด มีปัญหา ทำให้ ใช้งานได้ไม่ตรง ทำให้ fps ตก กันหลายคนละคับ

เอาเม้าไป ชี้ดูใน โปรแกรม GPUZ ได้เลยคับ

ลองตามนี้นะคับ

1. ลบไดวเวอร์ การ์ดจอ ออกให้หมดจด ทุกอย่าง

2.ลบ OpenCL ออกให้หมดทุกอย่างที่เคยลงไว้

3.ลบ ไดวเวอร์ CF ออก แล้วรีเครื่อง

4.เข้า เซฟ โมด วินโดว์ แล้ว ใช้ Driver Sweeper โปรแกรมลบ ไดวเวอร์ การ์ดจอ ตัวที่ค้างใน system วินโดว์ ออกให้หมด แล้วรีเครื่อง

5.ลงไดวเวอร์ การ์ดจอ 10.10 c แล้วรีเครื่อง

6.ลงไดวเวอร์ OpenCL กับ ไดวเวอร์ CF 10.10 แล้วรีเครื่อง

ส่วน ไดวเวอร์ OpenCL นั้น ให้ลงตัว ที่ติดมาจาก ไดวเวอร์การ์ดจอ 10.10 โดย เข้าไปในห้องไดวเวอร์ โดยตรง จะอยู่ในห้อง ATIStreamSDK_Dev_win764a คับ แล้วลองหาดู นะคับ จะใหม่กว่า ตัว sdk 2.2

อย่าไปลงผ่านตัว ccc ของ 10.10 นะคับ ให้เข้าไปติดตั้งเองโดยตรงเลยคับ

แล้วใช้ GPU-Z.0.4.7. ดูนะคับใหม่ล่าสุด ถ้ามันไม่ ติ๊ก OpenCL

ให้ใช้ โปรแกรมนี้ แทนคับ GPU Caps Viewer 1.9.3 เอาไว้ ตรวจ OpenCL โดยตรงเลย เพราะบางที ตัว GPUZ มันมี บัค ไม่โชว์ OpenCL นะ

ใช้ตัวนี้ ชัวร์สุดคับ มีให้ทดสอบการรัน OpenCL ด้วยว่าใช้งานได้ ชัวร์ๆ คับ

[GPU Tool] GPU Caps Viewer 1.9.3 With OpenGL 4 Tessellation Support ใหม่ล่าสุด

http://www.ozone3d.net/gpu_caps_viewer/
                            Last edited by THEFOOL; 31 Oct 2010, 08:38:12.

Comment

Originally posted by merlix View Post
                              ลองถอดออกมาเล่นตัวเดียว ลองทีละตัวดู
                              ตามนั้น ลองใช้ตัวเดียวเล่นดูว่ายังกระตุกอยู่ใหม

Comment

Working...
                              X