Announcement

Collapse
No announcement yet.

Intel ใช้หลักเกณฑ์อะไรตัดสินว่าเป็น Core I7 หรือ I5 ครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Intel ใช้หลักเกณฑ์อะไรตัดสินว่าเป็น Core I7 หรือ I5 ครับ?

ผมสงสัยว่า Intel ใช้หลักเกณฑ์อะไรตัดสินว่า CPU ตัวนี้เป็น Core I7 หรือ I5 (หรือ I3) ครับ
    อย่าง
    "Arrandale" (32 nm)
    - Core i7-620M Freq: 2.67 GHz, 2 Core, Cache 4M
    - Core i5-560M Freq: 2.67 GHz, 2 Core, Cache 3M
    ถ้าใช้ Cache ผมเห็น Core i7 สำหรับ Desktop บางตัวเป็น 8M บางตัว 12M ("Gulftown") ก็มีอ่ะครับ

แล้วเเต่ intel จะตั้งชื่อเอาเอง ( ชื่อทางการค้า )

Comment

ใน Notebook ให้ดู Cache ครับ i7 จะเยอะกว่า i5 เพราะใน notebook i7 มี dual core ด้วย (ที่ผมไม่กล้าเล่น Intel ก็เพราะแบบนี้แหละล่อซะงง พนักงานขายยังงงเลย i7 มีสองหัวทำไปได้)
      ถ้าจำไม่ผิด i3 ต่างกับ i5 ที่ Turbo boost นอกนั้นแทบไม่ต่าง แต่ i7 บางตัวเพิ่ม cache บางตัวเพิ่ม Core
      อย่าเอา desktop intel ไปเทียบกับ notebook ดีกว่าครับเพราะต่างกันค่อนข้างมาก

Comment

ตาม ใจ ฉัน อิอิ

Comment

สงสัยตอนคิดชื่อ กำลังไอมั้ง อิอิ กำ

Comment

ดูเอาครับ

http://ark.intel.com/MySearch.aspx?TBT=true

Comment

ราคามั้ง

Comment

ฝืดมากอ่ะ Corei7 620m

ทำไปได้ i7 แต่ 2core

มันหลอกกันชัดๆๆๆๆๆ โดยเฉพาะไอ Vaio Z ของ sony

ฝืดจริง

Comment

แต่ที่พอเดาได้ก็คือ ถ้าเลขข้างหลังเป็น 6xx เป็น Dual core ครับ ตอนที่จะซื้อ notebook นั่งหาข้อมูลทุกอย่างจนมาสะดุดกับ i7 dual core นี่แหละ
                  ย้ายค่ายเลย ช่างกล้าทำนะ Intel

Comment

i5-6xx กับ i5-7xx คอร์ยังไม่เท่ากันเลย ทำไม i7 จะทำไม่ได้ 55555555555

Comment

เชรี่ยยยมากกก

Comment

Originally posted by M.Scofield View Post
                        i5-6xx กับ i5-7xx คอร์ยังไม่เท่ากันเลย ทำไม i7 จะทำไม่ได้ 55555555555
                        +10 คับฮาดี i7dual core ทำไปได้

Comment

มีด้วย 555

Comment

สำหรับ Destop ดูที่ Core กับ Cache

Comment

ไมมีแต่แฟนบอย AMD เข้ามาหลอกด่าอ่ะ 555

Comment

Working...
                              X