Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องกระตุกเป็น ช่วงๆอ่ะคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องกระตุกเป็น ช่วงๆอ่ะคับ

คือผมพึ่งประกอบคอมใหม่ แล้วลง windows xp sp2 เวลาใช้งาน ตอนขยับ เมาส์ รู้สึกว่ามันจะกระตุกเป็นช่วงๆอ่ะคับ พอจะูรู้สาเหตุไหมคับ

Spec
    4000+ x2 Asrock AliveNf6 VSTA
    ram 512
    Hdd 150

ลงไดร์เวอร์การ์ดจอหรือยังครับนั่น

Comment

กระตุกแบบบ ค้างหยุด ค้างหยุดรึเป่าอะ ประมาณ หยุด1วิ เลื่อนเม้าอีกสองวิ แล้วคอมก็ค้างอีกประมาณ1 วิ แล้วก็ใช้ได้อีก1วิ ไปเรื่อย
      แบบนี้มันเปนที่ฮาสดิสอะ ผมลองมาหมดละ เปลี่ยนบอด การ์ดจอ ซีพียู เหลือฮาสดิสไม่ได้เปลี่ยน

Comment

กระตุกเป็นช่วงๆ แสดงว่าเครื่องเป็นหมีแพนด้าครับ 555+ ล้อเล่น.... เข้าเรื่องดีกว่า

-- ลองกด task manager ดิ๊ครับ ว่ามีอะไรรันอยู่หรือเปล่า
        -- ถ้าไม่ ดูที่ device manager ต่อ ว่ามีเครื่องหมายตกใจที่ไหนไม๊
        -- ถ้าไม่ ลองขยับเม้าส์ แล้วดูไปฮาร์ดดิสก์ หรือสเกล CPU ที่ Task manager ดูอีกที ว่ามีอะไรไม่ปกติหรือเปล่า อย่าง ไฟสว่างนานเกิน หรือสเกล CPU ขึ้นสูงกว่าที่ควรจะเป็น
        -- ถ้ายังไม่เจออีก ลองเสียเวลาลงวินฯ ใหม่ แต่ปลี่ยนแผ่น เปลี่ยนเวรอ์ชั่น
        -- ถ้ายังปกติ แต่ยังเป็นหมีแพนด้าอยู่อีก สงสัยจะเป็นที่อุปกรณ์แล้วล่ะครับ... อันนั้นนี้ต้องดูรายละเอียดอีกที น่าจะเป็นที่ HDD

Comment

เป็นตอนไหน ถ้าเป็นตอนเล่นเกมส์หนักๆ อาจเป็นที่psu (ผมเคยเป็น ไฟไม่พอ)

ระวังกระตุกเป็นหลินหุ้ย นะ

Comment

ขอบคุณครับ เด๋วจะลองดู HDD แต่ว่าพึ่งซื้อมาเลยนะเนี้ยT-T ถ้าเปนที่HDD ควรทำไงครับ เครมเลยรึป่าว

Comment

เป็นไปได้ไหมคับที่เป็นที่ CPU

Comment

ดันหน่อย

Comment

ลองเทส เวลาเล่นเกมแล้วคับ ผลคือ เวลาเล่นก้อเป็นเหมือนกัน เกมดำเนินปกติ แต่ เมาส์ค้างเป็นช่วงๆ(แพนด้า)เหมือนเดิม เป็นไปได้ไหมคับที่เป็นเพราะ driver usb

Comment

Originally posted by s4410020 View Post
                    ลงไดร์เวอร์การ์ดจอหรือยังครับนั่น

Comment

ลงแล้วครับ ล่าสุดเลย ของ Nvdia 163.7 คับผมใช้ Galaxy 8600GTS แต่ยังเปนเหมือนเดิมครับ

Comment

โอ้แก้ปัญหาได้แล้วคับ มันเป็นที่ port usb ผม port usb หน้าเคสมันห่วย เปลี่ยนใส่ข้างหลังปุ๊บ แจ่มเลย

ขอบคุณทุกท่านมากคับ แล้วก้อขอโทษที่รบกวน

Comment

Working...
                        X