Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการแบบนี้มันเป็นเพราะอะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการแบบนี้มันเป็นเพราะอะไรครับ

Spec. ผม

-X2 4000+
    -G.Skill 2 GBNQ
    -M2N-SLI Deluxe
    -ASUS 8800GTS/640M
    -ASUS A-550 W

มีอยู่วันนึงผมถอด M/B ออกมาล้าง แล้วผึ่งให้มันแห้ง เพราะฝุ่นเยอะ แล้วประกอบกลับเข้าไป ปรากฏว่า มีเสียง Beep Code ดัง ยาว-สั้น-สั้น มันบอกว่า VGA Error หรือ Monitor Connected Error ซึ่งพอร์ท VGA ผมใช้เป็น DVI -> D-sub 15 pin พอผมเอาการ์ดจอไปลองเครื่องเพื่อนแล้วมันเปิดติดครับ อาการอย่างนี้มันเป็นที่เมนบอร์ดหรือปล่าวครับ กลัวว่าจะเสียอ่ะ มีงานรออยู่ ใครพอจะทราบอาการก็ช่วยผมหน่อยนะครับ ขอบคุณอย่างสุซึ้งครับ

ปล.ผมเพิ่งเปลี่ยน Monitor แบบ LCD เป็น CRT เป็นไปได้ไหมว่า VGA ชนิดนี้ต้องการต่อแบบ DVI เท่านั้น

ล้างด้วยอะไรครับ น้ำเหรอ
    ส่วนใหญ่ผมใช้ สำลีชุบน้ำยาล้างเล็บ ค่อยๆไล่เช็ดเอาครับ โดนด่าทุกที แต่ใช้น้ำล้างนี้ไม่คิดแม้แต่จะลองครับ

Comment

ใช้บอร์ดเดียวกับผมเลย แต่ เอา ออกมาล้าง!!!

ผมว่าไม่ต้องถึงขนาดนั้นก็ได้ เอาแปลงปัดๆเอาก็ได้ ถ้าท่านใช้น้ำล้างนี่ Oxide คงขึ้นตามSlotหมดแล้วครับ

แล้วอาการที่ท่านว่า ผมคิดว่า Slot PCI 16X Primary อาจมีอะไรเข้าไปค้างหรือไม่สะอาดครับ ท่านลองเอาVGAเสียบ ช่อง Secondary ลองดูครับ

Comment

ถ้ามาล้างกับน้ำเนี่ย ไปขายในกระทู้ซื้อของเสีย ในบอดit marketได้เลยงับ

Comment

- -ล้างกันเลยเหรอครับ น่ากลัวจริงๆ ปัดฝุ่นธรรมดาก็พอมั้งครับนี่ ถ้าอยู่ในประกันเอาไปเครมเลยครับ

Comment

โหท่าน hardcore กันจริงๆ ผมแนะนำว่า มันจะมีน้ำยาฉีดล้างพวก แผงวงจร ต่างๆนะครับ
            เป็นกระป๋อง คล้ายๆพวก sonax แต่น้ำยาจะไม่เหมือนกันนะครับ ลองหาดู ผมเคยใช้ของ
            phillip จำราคาไม่ได้ น่าจะกระป๋องละ 100กว่าๆ ที่ใช้ฉีดล้างหัวเทปวีดีโอ สมัยยังเป็นเบบี้นั่นแหละท่าน มันใช้ฉีดพวกแผ่นปริ๊น แผงวงจรได้ทุกแบบ แต่ๆขอย้ำ อย่าเอาไปฉีดโดนพวกจอผลึกเหลว LCD นะท่าน เจ๊งคับ ผมเคยฉีดล้าง มือถือ เครื่องดีสะอาดกริ๊ปเลย แต่จอเกือบเจ๊ง ดีนะ เอาแบตออกทัน ทิ้งไว้หลายวัน ค่อยดูใหม่ รอดไป

Comment

ผมตอบคำถามก่อนแล้วกันนะครับ

ลอง เอายางลบ ขัดหน้าคอนแทรกทั้ง แรมและ การดจอครับ

เสียบลงไปใหม่ ถ้ามันร้องอีก ก็ถอดแล้วก็เสียบ ไปเลื่อยๆครับ จนกว่าจะได้ จงดีใจที่มันยังร้องหา ถ้าเงียบหมดนี้ซิ น่ากลัวครับ

Comment

น่าจะเคลมได้ แต่อย่าบอกว่าล้างนะ

ตอนล้าง เอาแบตเตอรี่ออกรึเปล่า?
                ของผม เอาแปลงทาสี +สเปรย์0องศาของ Philips กับยางลบ 1 อัน ก็สะอาดเอี่ยม

Comment

Originally posted by cap_zone View Post
                  ใช้บอร์ดเดียวกับผมเลย แต่ เอา ออกมาล้าง!!!

ผมว่าไม่ต้องถึงขนาดนั้นก็ได้ เอาแปลงปัดๆเอาก็ได้ ถ้าท่านใช้น้ำล้างนี่ Oxide คงขึ้นตามSlotหมดแล้วครับ

แล้วอาการที่ท่านว่า ผมคิดว่า Slot PCI 16X Primary อาจมีอะไรเข้าไปค้างหรือไม่สะอาดครับ ท่านลองเอาVGAเสียบ ช่อง Secondary ลองดูครับ
                  Originally posted by sicklab View Post
                  ถ้ามาล้างกับน้ำเนี่ย ไปขายในกระทู้ซื้อของเสีย ในบอดit marketได้เลยงับ
                  Originally posted by laonped View Post
                  - -ล้างกันเลยเหรอครับ น่ากลัวจริงๆ ปัดฝุ่นธรรมดาก็พอมั้งครับนี่ ถ้าอยู่ในประกันเอาไปเครมเลยครับ
                  จริงๆมันเอาออกมาล้างได้นะครับ แต่ต้องผึ่งให้แห้งโดยเร็วครับ เร็วที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ พอดีวันนั้นเห็นแดดแรงดีก็เลยทำครับ จริงๆทำมาหลายบอร์ดแล้ว แต่บอร์ดนี้เพิ่งเคยลอง

ส่วน VGA ผมก็ลองเสียบที่ Secondary ดูแล้วครับ ปรากฏว่ามันร้องเหมือนช่อง Primary เลยครับ

Originally posted by wikorn View Post
                  ผมตอบคำถามก่อนแล้วกันนะครับ

ลอง เอายางลบ ขัดหน้าคอนแทรกทั้ง แรมและ การดจอครับ

เสียบลงไปใหม่ ถ้ามันร้องอีก ก็ถอดแล้วก็เสียบ ไปเลื่อยๆครับ จนกว่าจะได้ จงดีใจที่มันยังร้องหา ถ้าเงียบหมดนี้ซิ น่ากลัวครับ
                  ขอบคุณครับ จะลองทำดูครับ

Originally posted by Zepherous View Post
                  น่าจะเคลมได้ แต่อย่าบอกว่าล้างนะ

ตอนล้าง เอาแบตเตอรี่ออกรึเปล่า?
                  ของผม เอาแปลงทาสี +สเปรย์0องศาของ Philips กับยางลบ 1 อัน ก็สะอาดเอี่ยม
                  กรรมเวร ! ผมลืมเอาแบตฯออกน่ะครับ ถ้าไม่เอาออกนี่จะมีผลเสียอย่างไรเหรอครับ ผมลืมครับ สะเพร่าจริงๆ

ขอบคุณทุกท่านที่ตอบด้วยครับ

Comment

ถึงขั้นล้างน้ำเลย

Comment

บอร์ดมือสองในพันทิบ เค้า็ล้างน้ำกันทั้งนั้นแหละครับ

Comment

Originally posted by newsgau View Post
                        บอร์ดมือสองในพันทิบ เค้า็ล้างน้ำกันทั้งนั้นแหละครับ
                        อ้าวจริงเหรอครับ งั้นผมคงจะไม่ซื้อบอร์ดมือ2พันทิพแล้ว เสียวจริงๆ

Comment

Originally posted by evolution5 View Post
                          โหท่าน hardcore กันจริงๆ ผมแนะนำว่า มันจะมีน้ำยาฉีดล้างพวก แผงวงจร ต่างๆนะครับ
                          เป็นกระป๋อง คล้ายๆพวก sonax แต่น้ำยาจะไม่เหมือนกันนะครับ ลองหาดู ผมเคยใช้ของ
                          phillip จำราคาไม่ได้ น่าจะกระป๋องละ 100กว่าๆ ที่ใช้ฉีดล้างหัวเทปวีดีโอ สมัยยังเป็นเบบี้นั่นแหละท่าน มันใช้ฉีดพวกแผ่นปริ๊น แผงวงจรได้ทุกแบบ

ใช่ครับ น้ำยาล้างเล็บนี้มันแรงไปมั้งครับ ผมก็ใช้ Phillip กระป๋องแดง ดีมากๆเลย

Comment

เค้าล้างน้ำแต่ผสมบางอย่างไปด้วย

น้ำอย่างเดียวสนิมก็กินนะสิ

Comment

ผมไช้เบนซินล้าง

Comment

Working...
                              X